29/03/24 - 04:33 am

ผู้เขียน หัวข้อ: น้องสะไภ้เป็นต่างด้าวไม่มีเอกสารความผิดคนให้ที่พักโทษแค่ไหนลดหย่อนได้มั่ยคะ  (อ่าน 3658 ครั้ง)

สวัสดีค่ะท่านทนายพร
สอบถามค่ะว่าตอนนี้น้องสะไภ้ที่เป็นคนต่างด้าวประสบอุบัติเหตุอาการหนัก เราจะไปแจ้งความเพื่อเอาใบแจ้งมายื่นเรื่อง พรบ. ขอค่ารักษาพนาบาลเราจะเจอข้อหาให้ที่พักพิงคนต่างด้าวมั้ยคะ เพราะน้องสะไภ้ไม่มีเอกสารอะไรเลย แล้วข้อหาที่เจอหนักมากไหมคะ แล้วเรามีทางรอดไหมคะ เพราะตอนนี้ยังไม่ได้ไปแจ้งความ ถ้าได้ใบแจ้งความมาเราจะได้ยื่นเอาสิทธิ์ค่ารักษาพยาบาลกับคู่กรณีด้วยค่ะ รบกวนคุณทหายช่วยตอบด้วยนะคะ ไม่รู้จะไปพึ่งใครจริงๆ ขอบคุณค่ะ

PaaN Kanchanadith

• Newbie
  • *
พ.ร.บ.ผู้ประสบภัยจากรถคุ้มครองทุกคนที่ประสบเหตุจากรถค่ะ ไม่ว่าจะเป็นใครก็ตาม ไม่ว่าจะเข้าเมืองผิดกฎหมายก็ตาม ความคุ้มครองมีสิทธิเท่ากันทุกคน ในกรณีเป็นคนขับขี่ที่เป็นฝ่ายผิด ได้เท่ากับค่าเสียหายเบื้องต้น นอกนั้นผู้โดยสาร,บุคคลภายนอกรถได้เท่ากันหมดค่ะ  ในจำนวนเงินค่าเสียหายเบื้องต้นสามารถมอบอำนาจให้ ร.พ.เป็นผู้ไปตั้งเบิกกับบริษัทได้ค่ะตามอัตราที่กฎหมายกำหนด ร.พ.มีหน้าที่ต้องรับมอบอำนาจในจำนวนเงินค่าเสียหายเบื้องต้นเป็นค่ารักษาพยาบาล

แต่จะเกิดปัญหาว่าหากแรงงานข้ามชาติคนนั้นไม่มีหลักฐาน ตาม พ.ร.บ.นี้ต้องขอให้กำนันหรือผู้ใหญ่บ้าน หรือนายอำเภอรับรองยืนยันให้ค่ะว่าอาศัยอยู่ในพื้นที่นั้นจริงๆ  ซึ่งตรงนี้จะเกิดปัญหาทันที เพราะช่วงนี้แรงงานข้ามชาติที่ไม่มีบัตรหรือเอกสารใดๆเลย ที่ผ่านมาในช่วงกลางปี 2560 รัฐบาลให้ไปขึ้นทะเบียน หากมาถึงช่วงนี้ไม่ได้ขึ้นทะเบียน แนวโน้มจะถูกจับและส่งกลับประเทศหลังรักษาตัวหายดีแล้วจะมีสูงมาก

เสนอแนะว่า ลองประเมินสถานการณ์ดูค่ะ ว่าแบบไหนจะดีกว่ากัน

ทั้งนี้ตาม พ.ร.บ.คนเข้าเมือง พ.ศ. 2522  หากให้ที่พักพิง ช่วยเหลือ ซ่อนเร้นแรงงานข้ามชาติไม่ถูกกฎหมาย มีโทษจำคุกไม่เกินห้าปีและปรับไม่เกินห้าหมื่นบาท

Sasikran

• Newbie
  • *
    • sbo
เป็นกรณีศึกษาที่ดีมากเลยครับ เห้นภาพเลย

Piyarpong

• Newbie
  • *
เป้นกรณีที่สามารถใช้เป็นตัวอย่างให้กับทุกคนได้นะครับ

Albertsonz

• Newbie
  • *
เป็นต่างด้าวในสมัยนี้นั้นสามารถขึ้นทะเบียนได้แล้ว