29/03/24 - 13:32 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: นายจ้างขู่ให้เซ็นใบยินยอมลดเงินเดือน และ ไล่ออกทางอ้อมไม่ให้เข้าทำงาน  (อ่าน 9932 ครั้ง)

bussanee

• Newbie
  • *
ทำงานโรงงานนี้มา 4 ปีแล้วค่ะ แต่ช่วงหลังๆนายจ้างเริ่มบอกว่าทำงานไม่คุ้มเงินเดือน เลยจะขอลดเงินเดือนจาก 22000 เหลือ 12000 บาท

ทางเราไม่ยินยอมใดๆ จนนายจ้างไม่พอใจอย่างหนัก ช่วงปลายเดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมาก่อนจ่ายเงินเดือน

เรียกเข้าไปขู่ให้เซ็นยินยอมการลดเงินเดือนทุกอย่าง โดยเรียกฝ่ายบุคคล และฝ่ายอื่นๆมารวมกัน 10 กว่าคน บอกให้เราเซ็นให้ได้  แต่ทางเราก็ไม่ได้เซ็นค่ะ กักตัวไว้ตอนเลิกงานจนกว่าจะเซ็น เราใจแข็งไม่ได้เซ้นจริงๆ

จนนายจ้างกัดฟันใส่ซองเงินเดือนให้ครบ แต่บอกว่าไม่ต้องมาทำงานอีกแล้วจะบอกยามไว้และปิดประกาศ ไม่ให้เราเข้าโรงงาน และบอกว่าหากเราไม่เข้าโรงงานเกิน 3 วันก็ถือเป็นการขาดงานเกิน 3 วันและโดนไล่ออกได้เอง โดยไม่ต้องเสียค่าชดเชยใดๆให้

ทางเราพอมีหลักฐานคลิปเสียงตอนพูดคุยว่าเค้าจะแกล้งสารพัดหากไม่ยินยอมเซ็นตอนลดเงินเดือน ตรงนี้ทำอะไรได้บ้างมั๊ยคะ รวมถึงคลิปเสียงต่างๆตอนเรียกไปประชุม เค้าบอกว่าหากยังดื้อด้านไปทำงานจะแกล้งให้งานหนักๆจนทำงานไม่ได้

และจะออกใบเตือนว่าทำงานไม่มีคุณภาพ หรือหาทางแกล้งให้ออกจากงานได้โดยไม่ต้องเสียค่าชดเชย ขอคำปรึกษาด้วยค่ะ ร้อนใจมากๆ (ตอนนี้ก็ยังไม่ได้เซ็นใบอะไรซักอย่างค่ะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2017, 08:57:41 am โดย bussanee »

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
ต้องขออภัยที่ตอบช้านะครับ แต่เครสนี้ ได้ตอบทางโทรศัพท์จนเป็นที่กระจ่างแล้ว...

อย่างไรก็ตามเพื่อให้แฟนๆเว็บไซด์นี้ได้รับรู้ด้วยก็จะขอตอบให้ได้รับรู้กันโดยทั่วไปครับ

ก่อนอืื่นต้องมาทำความเข้าใจก่อนว่า "ทำงานไม่คุ้มเงินเดือน" หมายถึงอะไร? เอาอะไรมาวัด? และนายจ้างจะขอลดเงินเดือนได้หรือไม่? เพียงใด?
คำตอบคือ การทำงานคุ้มหรือไม่คุ้มก็อยู่ใครเป็นคนประเมิน..อย่างไรก็ตาม เมื่อได้มีการตกลงเรื่องค่าจ้างกันแล้ว อยู่ๆ จะมาลดค่าจ้างนั้นกฎหมายกำหนดไว้ชัดเจนว่า ลดไม่ได้ เว้นแต่ลูกจ้างจะยินยอม ยกตัวอย่างเช่น ในสถานการณ์บริษัทขาดทุนจวนจะไม่สามารถดำเนินกิจการต่อไปได้ ก็ได้มีการประชุมพนักงาน,ผู้บริหาร ร่วมกันหาทางออก ท้ายที่สุด ก็มีมติว่า จะลดค่าจ้างทุกคนๆละ ๑๐ เปอร์เซ็นต์ และพนักงานทุกคนก็เห็นชอบด้วย อย่างนี้ถือบังคับใช้ได้ แต่การปฎิบัติก็ต้องเท่าเทียมกันโดยไม่เลือกปฎิบัติ หลักการเป็นอย่างนี้ครับ

และกรณีนี้ นายจ้างก็รู้กฎหมายดีว่า หากคุณไม่ยอมลดเงินเดือนแน่ๆ นายจ้างจึงได้ "กัดฟัน"จ่ายเงินเต็มจำนวนนั่นเอง

ส่วนประเด็นว่า นายจ้างได้เลิกจ้างแล้วหรือยัง? ประเด็นนี้ ถือว่านายจ้างได้แจ้งเลิกจ้างคุณแล้ว (แม้บอกด้วยวาจาก็ถือว่าเป็นการแจ้งแล้ว) ยิ่งมีหลักฐานเป็นคลิปด้วยแล้ว ก็สามารถนำมาเป็นหลักฐานได้ในชั้นศาล หรือในชั้นพนักงานตรวจแรงงานครับ

ก็หลังจากนี้ ก็ไม่ต้องไปทำงาน และมีทางเลือกให้ ๒ ทาง คือ ไปร้องต่อพนักงานตรวจแรงงาน เพื่อบังคับให้นายจ้างจ่ายสินจ้างแทนการบอกกล่าวล่วงหน้า และค่าชดเชย หรือทางเลือกที่สอง ไปฟ้องศาลแรงงาน เพื่อให้ศาลมีคำพิพากษาให้นายจ้างจ่ายสินจ้างแทนการบอกกล่าวล่วงหน้า , ค่าชดเชย และค่าเสียหายจากการเลิกจ้างไม่เป็นธรรมครับ

และกรณีของคุณนี้ เป็นตัวอย่างที่ดีว่า ถึงแม้จะถูกกดดันต่างๆนาๆ แต่ไม่ก้มหัวต่อความอยุติธรรม จึงไม่ยินยอมเซ็นต์ใบอะไรซักอย่าง ซึ่งเมื่อคุณไม่เซ็นต์คุณก็ยังมีสิทธิที่จะเรียกร้องความยุติธรรมให้กับตนเองต่อไปได้ครับ

แต่ถ้าหากคุณเซ็นต์ใบลาออกเสียแล้ว..ทุกอย่างก็จบครับ..

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร

Lakisemayu

• Newbie
  • *
ถือว่าเป็นความรู้ที่ควรรู้ไว้จริงเวลานายจ้างจะลดเงินเดือน

nuning

• Newbie
  • *
เป็นอีกเรื่องราวที่ให้ความรู้ ถือว่าใจร้ายมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2018, 09:54:42 pm โดย ทนายพร »

Sasikran

• Newbie
  • *
    • sbo
ผมว่านายจ้างทุกคนต้องศึกษาเอาไว้นะครับ