25/04/24 - 14:14 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาคดีลักทรัพย์ ยามวิกาลค่ะ  (อ่าน 8156 ครั้ง)

Phat

• Newbie
  • *
ปรึกษาคดีลักทรัพย์ ยามวิกาลค่ะ
« เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 11:34:17 am »
พอดีทำงานอยู่โรงแรมแห่งหนี่ง แล้วเป็นผู้หญิงเข้ากะดึกคนเดียวแผนกต้อนรับแต่มีพนักงานที่เป็นผู้ชายฝ่ายแม่บ้านอยู่อีก 1คน รวมทั้งโรงแรมทำงานกะดึก2คนแต่เค้าก้ออยู่ออฟฟิตเค้า ไม่ได้มาอยู่ที่หน้าฟร้อนท้ด้วย จึงชวนแฟนมาอยู่เป็นเพื่อน พอดีมีกรุ๊บมาเช็คอินประมาณ ตอนดึก และเช็คเอ้าท์ประมาณตี2 ถึง 3ครึ่ง แขกคนหนึ่งลืมกระเป๋าสะพายไว้ แล้ว แล้วพอดีเอเจนท์โทรมาว่ากระเป๋าหาย ช่วยตรวจสอบให้ด้วย หนูเช็คกับพนักงานผู้ชายฝ่ายแม่บ้านเค้าบอกไม่เห็น จึงถามแฟน แฟนบอกไม่เห็น ไม่มีช่วยเดินหากันสองคนแฟนจนถึงหน้าโรงแรมเผื่อลูกค้าทำตกไว้ พอรุ่งเช้าแจ้งเรื่องให้เค้าดูกล้องให้ ปรากฎว่าแฟนหนูเป็นคนเอาไปหนูไม่รู้และไม่คิดเลยว่าจะเป็นแฟนหนูที่เอาไป ทางโรงแรมแจ้งหนูมาประมาณตอนบ่ายๆ ว่าเเฟนหนูเป็นเอาไปให้เอากระเป๋าไปคืน แค่แฟนหนูทิ้งกระเป๋าไปแล้ว และเค้าแจ้งว่าจะดำเนินคดีกับทางแฟน วันที่ 3 หลังเกิดเรื่องเค้าบอกได้แจ้งความไว้แล้วแต่เค้าไม่ได้บอกว่า สภ.ไหน จึงต้องทำอย่างไรดีจึงได้แต่รอเค้าติดตรอผ่านหัวหน้ามา พอวันที่ 4 ไม่ได้รับการติดต่อกลับมา วันที่ 5 เค้าบอกให้เตรียมเงินไว้ 4 ถึง 5 หมื่น หนูถามแฟนหนูไม่มี ต้องทำอย่างไร เค้าบอก ให้ไปมอบตัวและติดคุกค่ะ ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ แฟนหนูต้องทำอย่างไรดี

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ปรึกษาคดีลักทรัพย์ ยามวิกาลค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 01:15:20 am »
อืมมม...ก็น่าเห็นใจคุณผู้ถามนะครับ

ข้อแนะนำของทนายคือ เข้ามอบตัวต่อพนักงานสอบสวน ยอมรับสารภาพในชั้นพนักงานสอบสวน และชั้นศาล ซึ่งก็จะได้รับการลดโทษลงกึ่งหนึ่งของโทษที่ได้รับ และหากไม่เคยต้องโทษมาก่อนและโทษที่ศาลจะลงแก่แฟนของคุณไม่เกิน ๕ ปี ก็มีโอกาสที่ศาลจะรอการลงโทษก็อาจเป็นได้ครับ

ไม่มีทางเลือกอื่นใดครับ หากทำผิดจริงก็ต้องยอมรับผิดและรับผลของการกระทำตามกบิลเมืองต่อไป

คุณทำได้อย่างเดียวต้อนนี้ คือทำใจครับ และพยายามหาเงินมาประกันตัวออกไปก่อนในช่วงนี้ และห้ามหนีนะครับ 

และหากไม่มีเงินประกันตัวก็อาจจะต้องกัดฟันหาเงินเพื่อซื้อประกันอิสระภาพกับบริษัทรับประกันที่อยู่ที่ศาลก็ได้นะครับ(ให้เช่าหลักประกัน) ซึ่งเค้าจะคิดที่ร้อยละ ๑๐ ของหลักทรัพย์ที่ศาลหรือพนักงานสอบสวนเรียกครับ ลองติดต่อดูครับ

ทนายพร