19/04/24 - 18:43 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องสร้างร้านอาหาร  (อ่าน 3713 ครั้ง)

Chaiyanta

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องสร้างร้านอาหาร
« เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 02:25:23 pm »
ถ้าสร้างร้านอาหาร โดยอ้างอิงจากหนังสือการ์ตูน จะถูกฟ้องร้องเรื่องลิขสิทธิ์หรือไม่ ถ้าถูกฟ้องร้องต้องทำการแก้ไขอย่างไรเพื่อให้สร้างได้ตามแบบ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: สอบถามเรื่องสร้างร้านอาหาร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 04:12:55 pm »
อัยยะ...ถามสั้นดี..งั้นตอบสั้นๆละกัน..อิอิ

การก่อเกิดของสรรพสิ่งในโลกนี้ ย่อมมีที่มาที่ไป และผู้ใดเป็นผู้สร้างให้สันนิฐานว่าผู้นั้นเป็นเจ้าของ
ฉันใดก็ฉันเพล..ฮา

ถ้าผู้ถามไปสร้างร้านอาหารโดยเอาแบบมาจาก "หนังสือการ์ตูน" โดยรูปแบบนั้น ได้จดสิขสิทธิ์ไว้ ก็ผิดแน่ละครับ

ส่วนผิดแล้วจะทำอย่างไร?

ทนายแนะนำว่า ถ้ายังไม่สร้าง ให้ติดต่อเจ้าของลิขสิทธิ์ เพื่อขออนุญาตก่อน แต่ถ้าสร้างไปแล้ว นี่แหละปัญหาเกิดแหละ ยังงัยก็ยังต้องไปติดต่อเจ้าของลิขสิทธิอยู่ดี แล้วค่อยไปเจรจาค่าเสียหายกัน หรือถ้าเจ้าของลิขสิทธิ์ยังไม่รุ้ ทนายแนะนำให้ (กระซิบๆ) รื้อแล้วสร้างแบบใหม่ แค่นี้ก็จบครับ ดูเหมือนแนะนำง่าย แต่ก็มีทางนี้ละครับที่เป็นทางออกไม่ต้องนอนสะดุ้งไปตลอดครับ

อนึ่ง สามารถตรวจสอบลิขสิทธิ หรือสิทธิบัตร ได้ที่กรมทรัพย์สินทางปัญญา กระทรวงพาณิชย์ ครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร