20/04/24 - 03:52 am

ผู้เขียน หัวข้อ: คดี ครอบครองยาเสพติดประเภทที่1 จำนวน6เม็ด  (อ่าน 17793 ครั้ง)

สุธิณี วันเพ็ญ

• Newbie
  • *
ขอคำปรึษาหน่อย
 หนุอยากถามว่า คดี ครอบครอบยาเสพติด6เม็ด(โดนครั้งแรกไม่เคยต้องโทษมาก่อน)ศาลให้ประกันตัวและอีก3เดือนศาลนัด
ไปรายงานตัวแฟนหนุมีสิทธิ์ติดคุกไหม
หรือแค่เสียค่าปรับค่ะ  คุณทนาย พร

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: คดี ครอบครองยาเสพติดประเภทที่1 จำนวน6เม็ด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 12:49:19 am »
ก็มีโอกาสติดอยู่นะครับ โดยเฉพาะคดียาเสพติด ศาลมักจะไม่ค่อยปราณีซักเท่าใหร่ แต่ปัจจุบัน มีพระราชบัญญัติยาเสพติดให้โทษ (ฉบับที่ ๖) พ.ศ.๒๕๖๐ ได้แก้ไข กฎหมายเดิมหลายประการ ซึ่งกรณีของผู้ถาม ถ้าเพียงครอบครองก็จะเข้าหลักเกณฑ์ตามมาตรา ๖๗ "ผู้ใดมีไว้ในครอบครองซึ่งยาเสพติดให้โทษในประเภท ๑ โดยไม่ได้รับอนุญาต
ต้องระวางโทษจําคุกตั้งแต่หนึ่งปีถึงสิบปี หรือปรับตั้งแต่สองหมื่นบาทถึงสองแสนบาท หรือทั้งจําทั้งปรับ” แต่หากรับสารภาพและเป็นความผิดครั้งแรกศาลอาจปราณี รอลงอาญาก็ได้นะครับ
ประมาณนี้ครับ
ทนายพร