29/03/24 - 13:18 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: รถจักรยานยนต์ชนท้ายรถยนต์บรรทุกพ่วง  (อ่าน 9395 ครั้ง)

ชุติมันต์ กันคำ

• Newbie
  • *
เรียนทนายพร
 เหตุเกิดเมื่อวันที่26ก.พ2560เวลา 05.20น.ได้เกิดเหตุรถจักรยานยนต์ ชนท้ายรถยนต์บรรทุกพ่วง ของบริษัท ก. โดยมีนาย ข.เป็นคนขับรถ ยนต์บรรทุกพ่วง ได้จอดรถยนต์บรรทุกพ่วงไว้บนไหล่ทางล้อรถยนต์พ่วงด้านขวาทับเส้นทึบ จุดเกิดเหตุค่อนข้างมืดด้านซ้ายไม่มีแสงไฟและ หลอดไฟส่องถนนไม่ติดหนึ่งหลอด รถยนต์บรรทุกพ่วงไม่ได้เปิดไฟท้าย ไม่ได้วางกรวย ไม่ได้วางสิ่งกีดขวาง เพื่อเป็นสัญญาณให้ผู้สัญจรได้รู้ว่ามีรถยนต์จอดอยู่(บันทึกประจำวันของร้อยเวร)ำได้มีนาย ค.ขับขี่รถจักรยานยนต์มาถึงที่ รถยนต์พ่วงจอดอยู่โดยมองไม่เห็นได้พุ่งชนบริเวณท้ายรถยนต์พ่วงตรงล้อด้านขวา เป็นเหตุทำให้นาย ค.เสียชีวิตในที่เกิดเหตุ
  ผมผู้เป็นบิดาของผู้ตายขอเรียนถานท่านเป็นข้อๆดังนี้
1.บริษัทประกันภัยรถยนต์บรรทุกพ่วง ของบริษัท ก.พยามเลี่ยงการชดใช้ค่าสินไหมทดแทนต่างๆ อ้างว่ารอผลวิทยาการจาก ตำรวจ ผลวิทยาการคือผลอะไรใช้เวลานานเท่าไรกว่าผลจะออกมา
2.พนักงานสอบสวนจะแจ้งข้อหาผู้ตายประมาทร่วมทั้งๆที่ผู้ตายได้สวมใส่หมวกกันน็อคและถุงมือนิรภัยป้องกันตนเองแล้ว อีกอย่างก่อนถึงจุดเกิดเหตุเป็นทางโค้งนิดๆเหลือระยะทางอีกประมาณ 70-80เมตรก็จะเลี้ยวซ้ายเข้าทางเข้าหมู่บ้าน ไม่ว่าใครๆขับรถมาก็ต้องขับชิดซ้ายเพื่อจะเลี้ยวเข้าหมู่บ้าน มีผลกับรูปคดีไหมหากโดนแจ้งประมาทร่วมจะต่อสู้อย่างไร
3.รถยนต์บรรทุกพ่วงคู่กรณีทางพนักงานสอบสวนได้ปล่อยให้บริษัท ก. นำกลับไปยังบริษัทแล้ว จะมีผลต่อรูปคดีไหมครับ
4.พอจะหาทนายให้ผมต่อสู้เรียกร้องค่าสินไหมทดแทนและขอทราบค่าใช้จ่ายของทนายคร่าวๆด้วยครับ
ด้วยความเคารพผมเป็นบิดาของผู้ตายไม่รู้จะพึ่งใครแล้วนอกจากท่านทนายพร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2017, 09:22:13 am โดย ชุติมันต์ กันคำ »

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: รถจักรยานยนต์ชนท้ายรถยนต์บรรทุกพ่วง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 04:00:28 pm »
ขอเข้าเรื่องและขอตอบเป็นข้อๆตามคำถามเลยนะครับ

1.บริษัทประกันภัยรถยนต์บรรทุกพ่วง ของบริษัท ก.พยามเลี่ยงการชดใช้ค่าสินไหมทดแทนต่างๆ อ้างว่ารอผลวิทยาการจาก ตำรวจ ผลวิทยาการคือผลอะไรใช้เวลานานเท่าไรกว่าผลจะออกมา

ตอบ ผลวิทยาการ คือการใช้หลักทางวิทยาศาสตร์ในการชันสูตรศพถึงสาเหตุการตาย โดยปกติการตายผิดธรรมชาติ (เสียชีวิตเพราะอุบัติเหตุก็ถือว่าตายผิดธรรมชาติ) ต้องมีการส่งศพไปตรวจพิสูตร นั่นเองครับ ปกติใช้เวลาไม่นานครับ

2.พนักงานสอบสวนจะแจ้งข้อหาผู้ตายประมาทร่วมทั้งๆที่ผู้ตายได้สวมใส่หมวกกันน็อคและถุงมือนิรภัยป้องกันตนเองแล้ว อีกอย่างก่อนถึงจุดเกิดเหตุเป็นทางโค้งนิดๆเหลือระยะทางอีกประมาณ 70-80เมตรก็จะเลี้ยวซ้ายเข้าทางเข้าหมู่บ้าน ไม่ว่าใครๆขับรถมาก็ต้องขับชิดซ้ายเพื่อจะเลี้ยวเข้าหมู่บ้าน มีผลกับรูปคดีไหมหากโดนแจ้งประมาทร่วมจะต่อสู้อย่างไร

ตอบ มีผลต่อรูปคดีครับ หากเป็นประมาทร่วม เนื่องจากจะส่งผลต่อค่าเสียหาย หรือค่าสินใหมทดแทน ดังนั้น จึงต้องหาทางให้พนักงานสอบสวนเปลี่ยนสำนวนใหม่ ให้ได้ครับ หรือหากพนักงานสอบสวนไม่เปลี่ยนสำนวนให้ คงต้องออกแรกฟ้องเป็นคดีแพ่งแยกต่างหาก เพื่อให้เจ้าของรถบรรทุกรับผิดค่าสินใหมทดแทน ทั้งนี้ ต้องดูสถานที่เกิดเหตุจริงๆอีกครั้งว่าเป็นประมาทร่วมหรือไม่ โดยพิจารณาหลัก เรื่องความเร็ว วิธีการขัดขี่ อุปกรณ์ของรถ ไฟแสงสว่าง ลักษณะเส้นทาง ฯลฯ เป็นต้น ซึ่งในทางกฎหมายเรียกว่าหลักวิญญูชนครับ

3.รถยนต์บรรทุกพ่วงคู่กรณีทางพนักงานสอบสวนได้ปล่อยให้บริษัท ก. นำกลับไปยังบริษัทแล้ว จะมีผลต่อรูปคดีไหมครับ

ตอบ ไม่มีผลหรอกครับ เพราะคดีนี้เป็นคดีอาญาเกี่ยวเนื่องคดีแพ่ง คดีอาญา คือ กระทำโดยประมาททำให้ผู้อื่นเสียชีวิต ส่วนคดีแพ่ง คือละเมิด เรียกค่าสินใหมทดแทนครับ ดังนั้น ในชั้นศาลอย่าลืมสะกิดพนักงานสอบสวนและพนักงานอัยการให้เรียกค่าเสียหายให้ด้วยนะครับ หรือจะแยกฟ้องเรียกร้องเองก็ไม่ผิดกติกาแต่อย่างใดครับ

4.พอจะหาทนายให้ผมต่อสู้เรียกร้องค่าสินไหมทดแทนและขอทราบค่าใช้จ่ายของทนายคร่าวๆด้วยครับ

ตอบ ค่าตอบแทนทนายความในการว่าความนั้น ไม่มีมาตรฐานตายตัว อยู่ที่ความยากง่าย ระยะทาง  โดยปกติสภาทนายความจะมีทนายอาสาให้บริการโดยไม่คิดค่าใช้จ่ายให้กับประชาชนอยู่แล้ว ซึ่งท่านสามารถติดต่อได้ที่ศาลทุกศาลหรือจะติดต่อที่สภาทนายความก็ได้ครับ หรืออยากจะให้สำนักงานฯช่วยเหลือทางคดีให้ต้องมาคุยรายละเอียดกันอีกครั้งครับ โทรมาก็ได้ครับเดี๋ยวทนายพรแนะนำให้

ด้วยความเคารพผมเป็นบิดาของผู้ตายไม่รู้จะพึ่งใครแล้วนอกจากท่านทนายพร

ตอบ ต้องขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ คิดซะว่าทำบุญร่วมกันมาเท่านี้ และเค้าก็ไปสบายแล้ว เป็นลิขิตฟ้าที่ไม่อาจฝืนได้ และทุกอย่างก็จะก้าวไปตามเวลาที่ไม่มีวันย้อนกลับครับ ให้กำลังใจครับ

ทนายพร

Raleigh

• Newbie
  • *
Re: รถจักรยานยนต์ชนท้ายรถยนต์บรรทุกพ่วง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2017, 10:59:54 am »
แล้วผลสรุปฝั่งไหนผิดครับ

มโนธรรม

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 01:31:30 am »
ฝ่ายใดผิด

คงมาสรุปกันไม่ได้ง่ายๆ  ก็ต้องมีการพิสูจน์ข้อเท็จจริงกันมากมาย  ความเห็นของตำรวจย่อมมีน้ำหนัก ที่ศาลให้ความเชื่อถือ เพราะมีหน้าที่ฯ และไปตรวจที่เกิดเหตุ...ส่วนประกัน ก็ต้องปฏิเสธความรับผิดไว้ก่อน จนกว่าจะพิสูจน์ข้อเท็จจริงได้  แต่การไปชนท้าย ก็ค่อนข้างเสียเปรียบว่า มีส่วนประมาทด้วย  ถ้าผลออกมาว่า ต่างฝ่ายต่างประมาท ไม่ยิ่งหย่อนกว่ากัน  ความรับผิดของคู่กรณีย่อมลดลง บางทีต้องยอมปล่อยวาง ยอมรับสภาพตามชะตากรรม  ด้วยความปรารถนาดี ครับ

nuning

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2018, 04:21:22 pm »
ฉันคิืดว่าเรื่องราวเหล่านี้ต้องใช้เวลานานพอสมควรเพื่อที่จะคลี่คลายปัญหาต่างๆเหล่านั้น

svetus