20/04/24 - 18:46 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: บริษัทจะฟ้องร้องค่าเสียหาย กรณีลาออกผิดสัญญา  (อ่าน 5806 ครั้ง)

Aysanay

• Newbie
  • *
ดิฉันทำงานวางระบบคอมพิวเตอร์ค่ะ ได้ยื่นลาออกวันที่ 1 มีค. โดยแจ้งความประสงค์ออกวันที่ 31 มีค. แต่ทางหัวหน้าแจ้งว่าให้ทำงานถึงสิ้นเดือนเมย.
ดิฉันจึงเลื่อนวันสุดท้ายในการทำงานเป็น 21 เมย. แต่ในสัญญาจ้างงานมีการระบุเงื่อนไขในการลาออกไว้ว่า ให้บอกล่วงหน้า 60 วัน แต่ในกรณีที่อยู่ในโปรเจคต้องแจ้งล่วงหน้า 90 วัน ไม่เช่นนั้นต้องชดใช้ตามสมควร
- บริษัทสามารถฟ้องร้องดิฉันได้หรือไม่ค่ะ
- เงื่อนไขว่าตามสมควร มันกว้างมากๆ ปกติแล้ว ค่าเสียหายจะพิจารณาอย่างไรค่ะ
ตอนนี้เซนต์สัญญาทำงานที่ใหม่ไปแล้ว ไม่รู้จะทำไงต่อดี รบกวนคุณทนายด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

มโนธรรม

• Full Member
Re: บริษัทจะฟ้องร้องค่าเสียหาย กรณีลาออกผิดสัญญา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 04:40:05 pm »
การผิดสัญญา

ถ้าไม่ทำตามเงื่อนไขของสัญญา  ก็อาจถูกฟ้องเรียกค่าสินไหมทดแทนได้  ค่าสินไหมฯ  ก็คือเสียหายมากน้อยเพียงใด ก็รับผิดเท่านั้น  บริษัทผู้ฟ้องก็มีหน้าที่พิสูจน์ว่า  การลาออกก่อนกำหนด  ทำให้บริษัทเสียหายอย่างไร  คิดเป็นมูลค่าเท่าไร เป็นต้น ครับ

Aysanay

• Newbie
  • *
Re: บริษัทจะฟ้องร้องค่าเสียหาย กรณีลาออกผิดสัญญา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 08:57:00 am »
กรณีนี้ลูกจ้างเสียเปรียบหรือไม่ค่ะ ต้องเตรียมรับมืออย่างไรหากถูกฟ้อง เคยมีกรณีตัวอย่างที่เรียกร้องค่าเสียหายเกินเงินเดือนของลูกจ้างไหมค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะที่ช่วยตอบคำถาม

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 12:46:29 am »
เวลาน้อย เข้าเรื่อง ตอบตามคำถามเลยนะครับ
ถามว่า บริษัทสามารถฟ้องร้องดิฉันได้หรือไม่ค่ะ?   

แสดงว่าผู้ถามเป็นผู้หญิง เพราะมีคำว่า "ค่ะ" ใช่มั๊ยครับ..อิอิ...ตอบดังนี้ครับ ถ้าบริษัทจะฟ้องนะก็ฟ้องได้แน่ครับ หากมีการตกลงกันไว้ ทั้งนี้เป็นหน้าที่ของฝ่ายบริษัทที่จะพิสูจน์ว่าได้รับความเสียหายอย่างไร เพียงใด หากพิสูจน์ไม่ได้ก็ไม่ต้องรับผิด หรือพิสูจน์ได้ก็เป็นดุลพินิจของผู้พิพากษาจะเป็นผู้กำหนดครับ ซึ่งเป็นกรณีๆไปไม่มีสูตรตายตัวครับ

ถามต่อว่า เงื่อนไขว่าตามสมควร มันกว้างมากๆ ปกติแล้ว ค่าเสียหายจะพิจารณาอย่างไรค่ะ?

ทนายตอบว่า.. อยู่ที่ดุลพินิจของผู้พิพากษา แต่ให้แนวการต่อสู้ในข้อกฎหมายนิดเดียวว่า ให้ต่อสู้เรื่องข้อสัญญาที่ไม่เป็นธรรม ครับ ลองไปศึกษาเพิ่มเติมดูนะครับ

ถามต่ออีกว่า ตอนนี้เซนต์สัญญาทำงานที่ใหม่ไปแล้ว ไม่รู้จะทำไงต่อดี รบกวนคุณทนายด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ?
ืทนายก็ตอบว่า.. ก็ไปทำงานที่ใหม่ให้สบายใจเลยครับ อย่าได้กังวล เพราะกังวลไปก็ไม่ช่วยอะไร เอาเป็นว่า หากบริษัทฟ้องมาก็ต่อสู้ไป เชื่อว่าศาลก็คงจะพิจารณาตามความเหมาะสม คงไม่มากไม่มายหลอกครับ สบายใจได้ และยินดีตอบคำถามทุกคำถาม แต่ว่าก็จะช้าๆ แต่พยายามจะหาเวลาเข้ามาตอบทุกคำถามครับ...

ทนายพร