29/03/24 - 06:36 am

ผู้เขียน หัวข้อ: โดนลดเงินเดือน  (อ่าน 10149 ครั้ง)

Oh my god

• Newbie
  • *
โดนลดเงินเดือน
« เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 09:42:30 am »
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ  ผมทำงานที่บริษัท ตั้งแต่ปี 2554 อายุงาน 6 ปีกว่า ตำแหน่ง หัวหน้างานทั่วไป และประมาณปี 2558 ได้เลื้อนขั้นมาเป็น ผู้จัดการฝ่าย เงินเดือนปรับขึ้นเป็น 15,000 บาท/เดือน  วันนี้มีผู้บังคับบัญชาเรียกเขามาประชุม และบอกว่าที่เขาจ้างผมเงินเดือน 15000 บาท/เดือน นั้นค่าแรงสูงเกินไปและงานก็ไม่ได้มาก จึงมี 2 ข้อไห้ผมเลือก 1. ปรับลดมาเป็น 12000 บาท/เดือน และเพิ่มงานไห้อีก แต่อยู่ประจำการที่เดิม 2. ไห้ไปปฎิบัติงานอีกที่ซึ่งเป็นหน้าร้าน ในตำแหน่งน้อยกว่าเดิม ซึ่งไม่เคยมีการบอกกล่าวไว้ล่วงหน้าเลย ผมจึงตัดสินใจเดินออกจากษริษัทโดยไม่ได้เขียนใบลาออกแต่อย่างใด ผมอยากจะถามผู้รู้ว่า
1.ผมจะไปเขียนใบลาออกดีไหม
2.ผมจะฟ้องร้องค่าเสียหายได้หรือเปล่า
3.ผมต้องใช้หลักฐานอะไรในการฟ้องบ้าง เพราะออกมาด้วยอาการสับสนและเครียด ไม่มีหลักฐานอะไรเลย
4.วันหยุดประจำปี หรือวันอาทิตย์ ผมก็ไม่ได้หยุด ต้องไปคอยดูบริษัท (ไห้ข้าวสุนัข เปิดปิดไฟ)

มโนธรรม

• Full Member
Re: โดนลดเงินเดือน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 04:47:51 pm »
ลดเงินเดือน

1.ผมจะไปเขียนใบลาออกดีไหม

ตอบ...ถ้าไม่เขียนใบลาออก และไม่ออกตามกำหนด  อาจถ๊ือว่า ขาดงาน  ถ้าติดต่อกันสามวัน จะถูกเลิกจ้าง โดยไม่ได้รับเงินชดเชย ครับ
2.ผมจะฟ้องร้องค่าเสียหายได้หรือเปล่า
ตอบ...อย่าเพิ่งฟ้อง เพราะน่าจะเสียเปรียบ ครับ
3.ผมต้องใช้หลักฐานอะไรในการฟ้องบ้าง เพราะออกมาด้วยอาการสับสนและเครียด ไม่มีหลักฐานอะไรเลย
4.วันหยุดประจำปี หรือวันอาทิตย์ ผมก็ไม่ได้หยุด ต้องไปคอยดูบริษัท (ไห้ข้าวสุนัข เปิดปิดไฟ)

ตอบ..3-4 ถ้าคิดจะเรียกร้อง  หรือฟ้องร้อง ควรมีกลุ่มลูกจ้าง ที่ได้รับผลกระทบ หลายๆราย  ถ้าคนเดียว  น่าจะถูกบีบให้ต้องลาออก เพราะอำนาจต่อรองไม่มี ...คำว่า นายจ้าง  ย่อมยิ่งใหญ่เสมอ ครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 12:36:33 am »
ทนายมาแล้ว ตอบช้ายังดีกว่าไม่ตอบ...จริงมั๊ย...อิอิ

ตอบเป็นข้อเพื่อให้เครียร์ตามคำถามเลยนะครับ
1.ผมจะไปเขียนใบลาออกดีไหม?

ตอบ ไม่รู้จะทันเวลาหรือเปล่านะครับ เพราะหากหายหน้าหายตาไปเกินสามวันโดยไม่มีเหตุผลอันสมควร นายจ้างก็ยกเหตุละทิ้งหน้าที่มาเลิกจ้างโดยไม่ต้องจ่ายเงินใดๆเลยอ่ะครับ

2.ผมจะฟ้องร้องค่าเสียหายได้หรือเปล่า?

ตอบ คงยากแล้วล่ะครับในขณะนี้ เว้นแต่ เรากลับไปทำงานตามปกติแล้ว นายจ้างลดค่าจ้างเรา , ไม่จ่ายสวัสดิการที่เคยได้ หรือที่เรียกรวมๆว่า กระทำการอันใดอันไม่เป็นคุณกับเรา เราก็ฟ้องได้ แต่ถ้าเราหายหน้าหายตาไปตามข้อหนึ่ง ทำได้ตอนนี้ก็คือทำใจครับ

3.ผมต้องใช้หลักฐานอะไรในการฟ้องบ้าง เพราะออกมาด้วยอาการสับสนและเครียด ไม่มีหลักฐานอะไรเลย?

ตอบ..อืมมมมม....จริงๆแล้ว คดีแรงงานใช้ระบบไต่สวน ศาลจะเป็นผู้แสวงหาข้อเท็จจริงเองและพิจารณาตัดสินใปตามรูปคดี แต่ปัญหาของคุณก็คือ นายจ้างยังไม่ได้แจ้งเลิกจ้างคุณนี่ดิ คือปัญหาสำคัญที่ทำให้คุณเสียสิทธินะครับ ฉะนั้น ลูกจ้างทั้งหลายจำไว้ว่า ไม่ว่าจะอย่างไร ห้ามเขียนใบลาออก หรือเดินออกมาโดยไม่มีเหตุผล เพราะสิ่งที่คุณทำจะทำให้คุณเสียสิทธิตามกฎหมาย ก็ขอเตือนไว้อีกเป็นครั้งที่ร้อยครับ

4.วันหยุดประจำปี หรือวันอาทิตย์ ผมก็ไม่ได้หยุด ต้องไปคอยดูบริษัท (ไห้ข้าวสุนัข เปิดปิดไฟ)?

ตอบ อันนี้สู้ได้นะครับ แต่ต้องทำความจริงให้ปรากฏเป็นที่แน่ชัดว่า การไปให้ข้าวสุนัข เปิดปิดไฟ คือการทำงานให้กับนายจ้าง และนายจ้างเป็นผู้สั่งให้ทำงานดังกล่าว แต่หากข้อเท็จจริงเปลี่ยนไปจากนี้ ก็ลำบากอยู่ครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร

Okana

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 04:07:11 pm »
ได้รับความรู้เพิ่มเติมมากขึ้นเยอะเลย