24/04/24 - 04:52 am

ผู้เขียน หัวข้อ: มีกัญชาไว้ในครอบครองเพื่อเสพ 65กรัม  (อ่าน 19962 ครั้ง)

เสียใจ

• Newbie
  • *
มีกัญชาไว้ในครอบครองเพื่อเสพ 65กรัม
« เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 04:50:32 pm »
สวัสดีครับ ท่านทนายผมอยากสอบถามตะวผมโดนคดีครอบครองกัญชาเพื่อเสพ ไม่เคยทำผิดต้องคดีมาก่อนเลยรับสารภาพทุกข้อกล่าวหา ตอนนี้ประกันตัวชั้นพนักงานสอบสวน อยากทราบว่ามีโอกาสรอลงอาญามั้ยครับ ขอบพระคุณมากครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: มีกัญชาไว้ในครอบครองเพื่อเสพ 65กรัม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 03:17:16 pm »
กัญชา ถือเป็นยาเสพติดชนิดหนึ่งตาม พระราชบัญญัติยาเสพติดให้โทษ พ.ศ. ๒๕๒๒ ซึ่งกัญชาจัดอยู่ในประเภท ๕
โดยโทษของประเภท ๕ มีกฎหมายบัญญัติไว้อย่างนี้ครับ

มาตรา ๒๖ ห้ามมิให้ผู้ใดผลิต จำหน่าย นำเข้า ส่งออก หรือมีไว้ในครอบครองซึ่งยาเสพติดให้โทษในประเภท ๔ หรือในประเภท ๕ เว้นแต่รัฐมนตรีจะได้อนุญาตโดยความเห็นชอบของคณะกรรมการเป็นราย ๆ ไป
การมียาเสพติดให้โทษในประเภท ๔ หรือในประเภท ๕ ไว้ในครอบครองมีปริมาณตั้งแต่สิบกิโลกรัมขึ้นไป ให้ถือว่ามีไว้ในครอบครองเพื่อจำหน่าย
มาตรา ๗๖ ผู้ใดมีไว้ในครอบครองซึ่งยาเสพติดให้โทษในประเภท ๕ อันเป็นการฝ่าฝืนมาตรา ๒๖ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งแสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
ถ้ายาเสพติดให้โทษซึ่งเป็นวัตถุแห่งการกระทำความผิดดังกล่าวมาในวรรคหนึ่งนั้นเป็นพืชกระท่อม ผู้นั้นต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหนึ่งปี หรือปรับไม่เกินสองหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
มาตรา ๗๖/๑ ผู้ใดจำหน่ายหรือมีไว้ในครอบครองเพื่อจำหน่ายซึ่งยาเสพติดให้โทษในประเภท ๕ อันเป็นการฝ่าฝืนมาตรา ๒๖ วรรคหนึ่ง โดยมีจำนวนยาเสพติดให้โทษไม่ถึงสิบกิโลกรัม ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่สองปีถึงสิบปี หรือปรับตั้งแต่สี่หมื่นบาทถึงสองแสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
กรณีตามวรรคหนึ่ง ถ้ามียาเสพติดให้โทษในประเภท ๕ ตั้งแต่สิบกิโลกรัมขึ้นไป ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่สองปีถึงสิบห้าปี และปรับตั้งแต่สองแสนบาทถึงหนึ่งล้านห้าแสนบาท
ถ้ายาเสพติดให้โทษซึ่งเป็นวัตถุแห่งการกระทำความผิดดังกล่าวมาในวรรคหนึ่งนั้นเป็นพืชกระท่อม ผู้นั้นต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสองปี หรือปรับไม่เกินสี่หมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
ถ้ายาเสพติดให้โทษซึ่งเป็นวัตถุแห่งการกระทำความผิดดังกล่าวมาในวรรคสองนั้นเป็นพืชกระท่อม ผู้นั้นต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสองปี และปรับไม่เกินสองแสนบาท

สรุปเลยว่า หากครอบครองเพื่อเสพ ไม่ติดคุกหรอกครับ  รอลงอาญา  แต่ถ้ามีปริมาณมากและเพื่อจำหน่าย อันนี้ก็แล้วแต่บุญทำกรรมแต่งนะครับ ส่วนใหญ่มักจะไม่รอดครับ ดังนั้น ทำใจให้สบายๆ ไปตามที่ศาลนัด และห้ามหนีนะครับ ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร

เสียใจ

• Newbie
  • *
Re: มีกัญชาไว้ในครอบครองเพื่อเสพ 65กรัม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 08:06:31 am »
ขอบพระคุณท่านมากครับ ผมโดนจับที่บ้าน ชุดจับกุมขยายผลจากผู้ขายที่ผมสั่งมา เจออยู่ที่บ้าน65กรัม(ไม่ถึงขีด) เค้าลงความเห็นว่ามีไว้ในครอบครองเพื่อเสพครับ หลังจากโดนจับผมก็เลิกสูบทันที เพราะกลัวทำไห้ลูกเมียเครียดอีก อันนี้เป็นความผิดครั้งแรกของผม
ขอบคุณมากๆครับ