26/04/24 - 09:16 am

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามค่ะ ถูกแจ้งยกเลิกสัญญาจ้างงาน รู้สึกว่าไม่เป็นธรรม  (อ่าน 4099 ครั้ง)

lemon

• Newbie
  • *
สอบถามค่ะ ถูกแจ้งยกเลิกสัญญาจ้างงาน โดยระบุว่าผิดสัญญาร้ายแรงในเรื่องการรักษาความลับ บริษัทจึงไม่จ่ายค่าชดเชยการเลิกจ้าง

สาเหตุเนื่องจากได้ไปแจ้งบริษัทลูกค้าไปว่า พนักงานต่างชาติของบริษัทเราถือวีซ่าไม่ถูกต้อง ต้องทำให้ถูก (บริษัทเป็นเอ้าซ้อสค่ะ ไปทำงานเหมาในโรงงานของลูกค้า) (คือบริษัทลูกค้าต้องออกเอกสารให้ พนักงานต่างชาติของเราจึงจะสามารถเอาไปยื่นขอวีซ่าทำงานได้ค่ะ)

อย่างนี้เรียกร้องได้มั้ยคะ? เพราะที่แจ้งลูกค้าไป เนื่องจากมันผิดกฎหมายที่บริษัทเอาคนมาทำงานโดยถือวีซ่าท่องเที่ยว

ขอบคุณค่ะ

มโนธรรม

• Full Member
การเลิกจ้าง

สิ่งที่คุณบอกนั้น  ไม่เป็นความผิดที่นายจ้างจะเลิกจ้างได้  แต่เมื่อถูกเลิกจ้างต้องฟ้องศาลแรงงาน...

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
ขออภัยที่ตอบช้า อาจไม่ทันใจแต่ทนายก็พยายามเข้ามาตอบนะครับ

ถามว่า บริษัทเลิกจ้างโดยกล่าวหาว่าเปิดเผยความลับ ทำให้บริษัทเสียหายอย่างร้ายแรง...

อย่างนี้ครับ

กรณีที่จะเป็นเรื่องร้ายแรงหรือไม่ร้ายแรงดูที่เจตนาและความเสียหาย และจากที่คุณเล่ามานั้น ก็เป็นเจตนาดี ที่ต้องการให้เกิดความถูกต้อง อีกทั้งการที่ใช้วีซ่านักท่องเที่ยวมาทำงานนั้นก็เป็นการผิดต่อกฎหมายไทย ดังนั้น ในเรื่องนี้ จะเป็นความเสียหายอย่างร้ายแรงหรือไม่นั้น ต้องอยู่ที่มุมมองคนที่ตีความข้อกฎหมายเหมือนกัน ประกอบกับคำถามว่า จำเป็นหรือไม่เพียงใดที่จะต้องบอกให้ลูกค้าทราบในเรื่องนี้? ถ้าจำเป็นก็ไม่ถือว่าเป็นความผิดร้ายแรง แต่ถ้ามีเจตนาไม่สุจริต และไม่มีความจำเป็นหรือไม่เกี่ยวข้องกันก็อาจจะมีความผิด ส่วนจะเป็นความผิดร้ายแรงถึงขั้นถูกเลิกจ้างโดยไม่จ่ายค่าชดเชยหรือไม่นั้น ก็อยู่ที่ศาลจะเป็นผู้ตัดสินครับ

แต่ความเห็นของทนายนั้น คุณก็มีโอกาสสูงอยู่นะครับ แนะนำให้ไปเขียนคำร้อง (คร.7 ) ที่สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานในพื้นที่ หรือ ไปฟ้องต่อศาลครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร