29/03/24 - 20:50 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: แฟนโดนจับเรื่องคีดยา372เม็ดอยากทราบว่ามีโทษจำคุกกี่ปีค่ะ  (อ่าน 6883 ครั้ง)

พรพรรณ ศิลมีแก้ว

• Newbie
  • *
พอดีหนูอยากทราบว่า แฟนหนูโดนจับคีดยา
มียาไว้ครอบครองเพื่อจำหน่ายจำหน่วย372เม็คมีโทษต้องจำคุกกี่ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2017, 08:27:30 am โดย พรพรรณ ศิลมีแก้ว »

มโนธรรม

• Full Member
ยาเสพติด
   โทษตามกฎหมายอาจจำคุกตลอดชีวิต หรือประหารชีวิต แล้วแต่ข้อเท็จจริงและการตั้งข้อหาตามที่ได้จากผลของการสอบสวน  ถ้ากระทำความผิดจริง  ควรรับสารภาพแต่แรก  ศาลคงปรานีลดโทษตามสมควร  แต่จะให้สรุปว่าจำคุกกี่ปี คงตอบไม่ได้ เพราะเป็นดุลยพินิจของศาลเท่านั้น ครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
ถามสั้นๆว่า แฟนโดนจับยาบ้า หรือ แมทแอมเฟตามีน ๓๗๒ เม็ด ติดคุกกี่ปี

ก่อนอื่นก็ให้กำลังใจครับ พลาดพลังมาแล้วก็เริ่มต้นใหม่นะครับ ถึงแม้ว่าโอกาสจะน้อยนิด แต่คุณยังอยู่ภายนอกก็อย่าได้ไปยุ่งเกี่ยวกับยาเสพติดเลยนะครับ เพราะเรื่องเหล่านี้เค้าว่ากันว่าเข้าง่ายแต่ออกยากครับ

ก่อนอื่นต้องดูก่อนว่า ๓๗๒ เม็ดนั้น นำไปกลั่นเป็นสารบริสุทธิ์ได้กี่กรัม เพราะเดี๋ยวนี้พ่อค้ายาบ้าก็หัวหมอละครับ ไส่แป้งเยอะๆจนยาบ้ากลายเป็นยาแป้งก็มีเยอะไปครับ ลงทุนไม่กี่สตางค์แต่ขายหลายร้อย(มั๊ง) เมื่อได้แล้วก็มาปรับโทษตามพระราชบัญญัติยาเสพติดให้โทษ พ.ศ.๒๕๒๒

ซึ่งกรณีของคุณ เอาเป็นว่าถ้าไม่เกิน ๑๐๐ กรัม จำคุก ๕ปี ถึงตลอดชีวิต และปรับ ๕๐๐๐๐-๕๐๐,๐๐๐ บาท (ม.๖๖วรรค ๑)
หากเกิน ๑๐๐ กรัม จำคุกตลอดชีวิต หรือประหารชีวิต (ม.๖๖ วรรค ๒)

ทนายพร