20/04/24 - 20:06 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: เจ้านายมีสิทธิ์เรียกเข้าไปแก้ไขงานระหว่างลาคลอดมั้ยคะ  (อ่าน 4904 ครั้ง)

อภิญญา

• Newbie
  • *
เนื่องจากดิฉันใช้สิทธิ์ลาคลอดตั้งแต่วันที่18เม.ย.60 -18มิ.ย.60
เป็นระยะเวลา2เดือน โดยเจ้านายได้ให้โอนถ่ายงานไว้กับพนักงานคนอื่น ซึ่งก็ได้มีการโทรมาสอบถามงานเป็นระยะ แต่ช่วงเดือน พ.ค.60 ทางเจ้านายได้เรียกเข้าไปแก้ไขงานทุกอาทิตย์ ดิฉันก็เข้าไปทำให้ทุกครั้ง อยากทราบว่าตามจริงแล้วระหว่างลาคลอดนี้เจ้านายมีสิทธิ์เรียกกลับเข้าบริษัทมั้ยคะ

มโนธรรม

• Full Member
นายจ้าง/ลูกจ้าง
  โดยหลักเมื่อลาคลอดแล้ว  ไม่ต้องไปทำงานอีกในช่วงที่ลา...แต่ นาย/ลูจ้างก็เสมือนญาติสนิท  ต้องพึ่งพาอาศัยกันตามสมควร การเข้าไปแก้ไขงาน ก็คงเป็นเพราะคนรับช่วงทำงานจากคุณ คงไม่มีความสามารถเพียงพอ นายจ้างจึงขอให้คุณช่วย  ถ้ามองในจุดนี้คุณจะมีความสุข  ด้วยความปรารถนาดี ครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
ก่อนอื่นต้องขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ ที่จะได้ทายาทไว้สืบสกุล ก็ขอให้สุขภาพดีทั้งแม่และลูกนะครับ

ตอบตามที่ถามเลยนะครับ

ตามพระราชบัญญัตคุ้มครองแรงงาน พ.ศ.๒๕๔๑ มาตรา ๔๑ ให้สิทธิผู้หญิงลาคลอดได้ครรภ์หนึ่งไม่เกิน ๙๐ วัน เมื่อได้แจ้งขอลาหยุดแล้วบริษัทอนุญาติให้หยุดได้วันใดก็นับแต่วันนั้นเป็นต้นไปก็ไม่ต้องไปทำงานอีก เพราะกฎหมายมุ่งที่จะคุ้มครองแม่และเด็กให้ได้รับความปลอดภัย เพราะหากฝืนไปทำงานอาจจะกระทบกระเที่อนทั้งลูกและแม่ได้ล่ะครับ

เอาล่ะ เท่าที่เล่ามา เข้าใจว่า น่าจะเป็นงานด้านเอกสาร ถ้าตอบตามกฎหมายแบบเป๊ะๆ คุณก็ไม่ต้องไปทำครับ แต่ก็อย่างว่าล่ะครับ ตราบใดที่คุณยังต้องทำงานอยู่กับเค้า การที่จะปฎิเสธไม่ไปทำก็จะถูกมองว่าไม่ทุ่มเท ไม่รักบริษัท อะไรเที่อกนั้นไป เมื่อกลับไปทำงานหลังคลอดล่ะที่นี้งานจะงอกล่ะครับ

เอาเป็นว่า ทนายขอแนะนำว่า หากยังพอไปไหวก็ไปทำให้แต่ไม่ใช่ให้ไปทำทั้งวัน แบบไปสอนงานอะไรประมาณนี้ แต่ไม่ใช่ไปลงมือทำเอง หรือถ้าสามารถที่จะยกงานมาหาคุณที่บ้านได้ ก็ให้ยกมา แล้วก็แก้ไขงานไป ก็จะเป็นการดีทั้งสองฝ่าย ดีซะอีก เจ้านายจะได้มองว่า คุณรักบริษัทมากมาย ขนาดตั้งครรภ์ยังทำงานจนคลอด อาจส่งผลต่อการปรับเงินเดือนในรอบหน้าก็ได้นะครับจริงไป

รักษาสุขภาพนะครับ

ทนายพร