29/03/24 - 15:33 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่าคดีครอบครองยาไอซ์0.15 กรัมมีโทษกี่เดือนหรือกี่ปีค่ะ  (อ่าน 68462 ครั้ง)

plalovebangbo@gmail.com

• Newbie
  • *
พอดีแฟนหนูโดนจับคดีมียาไอซ์ไว้ในครอบครองโดยผิดกฎหมายมีน้ำหนัก0.15กรัม แฟนหนูต้องจำคุกกี่ปีแล้วต้องเสียค่าปรับเท่าไหร่ค่ะ(เคยจำคุกมาแร้ว6เดือนคดีเสพ)

มโนธรรม

• Full Member
การครอบครองยาเสพติดประเภท 1 (ยาไอซ์)
  ถ้าครอบครองไม่ถึงปริมาณ ตาม ม.15 วรรคสาม คือ "แอมเฟตามีนหรืออนุพันธ์แอมเฟตามีน มีปริมาณคำนวณเป็นสารบริสุทธิ์ตั้งแต่สามร้อยเจ็ดสิบห้ามิลลิกรัมขึ้นไป หรือมียาเสพติดที่มีสารดังกล่าวผสมอยู่จำนวนสิบห้าหน่วยการใช้ขึ้นไปหรือมีน้ำหนักสุทธิตั้งแต่หนึ่งจุดห้ากรัมขึ้นไป"  (พรบ.ยาเสพติดฯ)จะมีโทษจำคุก  1-10 ปี  ปรับ 20,000 - 200,000  บาท  หรือทั้งจำทั้งปรับ (ม.67)  การจะลงโทษมากน้อยเพียงใด เป็นดุลยพินิจของศาลเท่านั้น ครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
ถามแทนแฟนมาว่าแฟนโดนจับคดีมียาไอซ์ไว้ในครอบครองโดยผิดกฎหมายมีน้ำหนัก0.15 กรัม ต้องจำคุกกี่ปี และต้องเสียค่าปรับเท่าไหร่?

อืมมม...ตอบให้ชัดๆตรงนี้ก็คือ ต้องโดนจำคุกแน่ๆครับ แต่ก็ยังมีโอกาสออกมาอยู่นะครับ แต่รับปากทนายได้มั๊ยว่า จะไม่ไปยุ่งเกี่ยวกับมันอีก สิ่งเหล่านี้ไม่ใช่สิ่งที่ดีเลยครับ เมื่อเข้าไปยุ่งเกี่ยวกับมันแล้วออกยากด้วยละครับเรื่องอย่างนี้

เอาละเมื่อเหตุมันเกิดแล้วก็ต้องว่าไปตามตัวบทกฎหมาย ซึ่งท่านมโนธรรมได้ให้คำตอบไว้ชัดเจนแล้วครับ

ส่วนท้ายที่สุดศาลจะลงโทษจำคุกกี่ปีนั้น ก็เป็นดุลพินิจของศาล โดยท่านจะดูว่า เป็นความผิดครั้งแรกหรือไม่ หรือเป็นผู้ทำผิดซ้ำซากไม่เข็ดหลาบ อย่างนี้ก็จะนานหน่อยครับ

รวมทั้งเรื่องค่าปรับก็จะเป็นดุลพินิจของศาลเช่นกันครับ แต่ที่แน่ๆ เตรียมตังค์ไว้เลย หากไม่มี ศาลก็จะทำการกักขังแทนค่าปรับ โดยกำหนดวันละ ๕๐๐ บาท ก็คิดคำนวณเอาครับ

ทนายพร

Korrawan

• Newbie
  • *
พอดีแฟนโดนจับตำรวจแจ้งข้อหา เสพยาเสพตอดและมีใว้ในครอบครองยาบ้า4เม็ด *ไม่ใช่ครั้งแรก *ไม่เคยรายงานตัวเลยค่ะ แต่ครั้งล่าสุดก้อผ่านมานานกว่า2ปีแล้วค่ะถึงโดนรอบนี้  *คืออยากทราบว่าศาลจะตัดสินให้ส่งค่ายเพื่อไปบำบัแต่อรึปล่าวค่ะ*ตอนนี้เค้ามีโรคประจำตัว2โรคคือ หัวใจโดย ความดันสูงค่ะ รบกวนทนายช่วยตอบทีน่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ*ใบรับรองจากแะทย์ได้ส่งไปให้คุมประพฤติแล้วน่ะค่ะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
เท่าที่อ่านรู้สึกว่าจะโดนจับไม่ใช่ครั้งแรก ประเด็นมันอยู่ตรงนี้ล่ะครับ
นอกจากนี้ เมื่อได้รับความปราณี ศาลให้คุมประพฤติ ก็ไม่ไปรายงานตัว ก็จะทำให้ทัศนคติของศาลต้องพิจารณามากขึ้น จากที่เคยมองว่าควรได้รับการปราณี
ในรอบนี้อาจจะไม่ใช่ก็ได้ เพราะศาลจะมองว่าญาติคุณไม่หลาบจำหรือยังไม่สำนึก
ส่วนจะให้ทนายตอบว่าจะศาลจะตัดสินอย่างไรนั้น ทนายคงตอบแบบชัดๆไม่ได้เพราะทนายไม่ใช่ศาลหรือผู้พิพากษาที่นั่งพิจารณาคดี
ดังนั้น ในชั้นสืบพยานก็ให้ญาติคุณหรือทนายเอาใบรับรองแพทย์เสนอต่อศาลไปด้วย เผื่อศาลจะเห็นใจไม่จำคุกแล้วส่งไปเข้าค่ายก็ได้นะครับ

เอาเป็นว่าทนายขอให้กำลังใจแล้วกันนะครับ

ทนายพร

ปาลิตา ปิ่นแช่ม

• Newbie
  • *
แฟนโดนจับข้อหายาบ้า19เม็ดกับไอซ์3gโทษจำคุกจริงๆกี่ปีค่ะละพอมีทางไม่ให้ติดไหมคะ.????

Nithiphat

• Newbie
  • *
อยากสอบถาม พอดีโดนจับกัญชา 8กิโกกรัม แล้วตั้งข้อหาว่า มีกัญชาไว้ในครอบครองเพื่อจำหน่ายและพยามจำหน่าย
จากที่ศึกษาไม่เกิน10กิโลกรัม ไม่ถือว่าจำหน่าย ที่อยากสอบถามคือ เราสามารถสู้คดีให้เหลือแค่ครอบครองได้ไหมครับ
หรือคดีจะออกไปในทิศทางไหน แล้วตอนโดนจับยืมรถคนอื่นไปสามารถให้เจ้าของรถไปเอารถออกได้ไหมครีบ ยื่นคำร้องได้ไหมครับ