17/04/24 - 06:47 am

ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีนายจ้างสั่งโยกย้ายแผนกกรรมการลูกจ้าง  (อ่าน 6294 ครั้ง)

สัพพัญญู นามไธสง

• Newbie
  • *
นายจ้างสั่งย้ายแผนกกรรมการลูกจ้าง/ กรรมการสหภาพจากจุดเดิมมีผู้ใต้บังคับบัญชาและมีตำแหน่งเป็นรองหัวหน้าหน่วยและหัวหน้าหน่วยไปยังจุดที่ไม่มีผู้ใต้บังคับบัญชา และลดตำแหน่งมาเป็นพนักงานฝ่ายผลิตทั่วไป(แต่ลูกจ้างก็ไม่ได้ขัดคำสั่งนะครับไปตามที่นายจ้างสั่งทุกประการ)นายจ้างสามารถทำได้ไหมครับ และหากลูกจ้างจะยื่นฟ้องเพิกถอนคำสั่งมีขั้นตอนดำเนินการอย่างไรบ้างครับ เหตุเกิดตั้งแต่ปี59 แต่ที่ผ่านมาใช้การร้องเรียนพูดคุยภายในแต่ไม่เป็นผล บริษัทยืนยันเขาทำตามอำนาจที่ชอบแล้ว

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: กรณีนายจ้างสั่งโยกย้ายแผนกกรรมการลูกจ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2017, 02:54:36 am »
ตอบ ถ้าให้ตอบแบบกำปั้นทุบดิน ก็คือ นายจ้างสามารถทำได้ แต่ทำแล้วจะชอบด้วยกฎหมายหรือไม่นี่แหละคือประเด็น จากกรณีคำถามเห็นได้ชัดเจนว่า เป็นการ “เปลี่ยนสภาพการจ้างที่ไม่เป็นคุณต่อลูกจ้าง”  ดังนั้น ทางแก้ก็คือไปใช้สิทธิทางศาลในการฟ้องเพิกถอนคำสั่งของนายจ้างดังกล่าวต่อศาลแรงงาน ทั้งนี้ ลูกจ้างก็ควรจะเข้าไปคุยและส่งเป็นหนังสือคัดค้านอีกครั้งหนึ่งว่าการโยกย้ายไม่ชอบด้วยกฎหมาย ขอให้ย้ายกลับตำแหน่งหน้าที่เดิม หากนายจ้างเพิกเฉยก็ใช้บารมีศาลเป็นที่พึ่งฟ้องเพิกถอนคำสั่งดังกล่าวได้ครับ

อนึ่ง ขอให้ศึกษาเพิ่มเติมความหมายของคำว่า "สภาพการจ้าง" ตาม พระราชบัญญัติแรงงานสัมพันธ์ พ.ศ.๒๕๑๘ ครับ

ขอให้โชคดี

ทนายพร