16/04/24 - 22:41 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่มวันทำงาน  (อ่าน 4456 ครั้ง)

YimSyam

• Newbie
  • *
เพิ่มวันทำงาน
« เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 10:04:56 pm »
   เรื่องมีอยู่ว่าผมทำงานเป็นลูกจ้างของบ.เหมาค่าแรงแห่งหนึ่งผู้ว่าจ้างเป็นรัฐวิสาหกิจได้9ปีละครับ เป็นงานที่ต้องทำนอกสถานที่ ใช้เครื่องมืออิเล็กทรอนิก บันทึกข้อมูล เข้าบ้านนั้นออกบ้านนี้ วันละประมาณ400หลังคาเรือน แล้วก็ต้องขับรถในเวลาเดียวกัน เดิมทีตกลงกันว่าเดือนนึงจะทำงานแค่ 8วันติดต่อกันถ้าหยุดภายใน8วันนั้น จะโดนหักวันละ1000บ. และจะได้ค่าจ้างตอนสิ้นเดือน 7,500บ.  แต่ในสัญญาจ้างจะแยกเป็นเงินเดือน5,000บ.และค่าน้ำมัน2,500บ. เท่ากันทุกเดือน  ต่อมาบ.ได้เพิ่มจำนวนชิ้นงานต่อวันอีก แล้วก็เพิ่มวันทำงานอีก1วัน รวมเป็น9วันติดต่อกัน แบบงงๆ ถ้าใครไม่พอใจก็จะมี(staff) ตามที่เรียกๆกัน จะโทรมาบอกว่า"ถ้ารับข้อเสนอไม่ได้ก็เซ็นใบลาออก บ.ไม่ง้อ"อะไรเทือกๆนี้ เราก็ไม่อยากจะหางานใหม่ก็ทำไป .....  แต่มาระยะหลังนี้ เริ่มบ้าพลัง สั่งให้เราทำโน่น นี่ นั่นเพิ่ม  แถมยังเปลี่ยนอุปกรณ์อีก  ตอนนี้คาดเวลาเสร็จไม่ได้แล้ว พอไม่เสร็จใน9วันก็ให้เราทำจนเสร็จ ต้องทำงาน10-11วันติดกันหลายเดือนแล้ว พอถามถึงเรื่องขอขึ้นค่าจ้าง ก็มีคำสั่งจากผู้บริหาร ว่า จะไม่มีการขึ้นค่าจ้างแน่นอน ใครไม่พอใจก็ลาออกไปเลย บ.ไม่ง้อพนักงาน เค้าว่างี้ ตอนนี้มีแผนจะให้ทำงานเพิ่มอีกเป็น10วัน ผมก็ไม่รู้จะทำยังไง ดีก็เลยบอกผ่านตัวแทนไปว่าผมจะทำเท่าที่ได้ตกลงกันไว้ ว่าเดือนนึงจะทำงานจริงแค่9วัน แล้วก็ทำแค่9วันจริงๆ(คือทำงานเต็มที่นะครับแต่มันไม่เสร็จจริงๆ) เดือนที่แล้ว(ส.ค)ไม่มีการหักเงิน แต่มาเดือนนี้ เมื่อตอนเย็น staff โทรมาถามว่าจะทำงานต่อมั้ย ถ้าไม่ทำให้เสร็จก็ลาออกไปเลย บลา บลา บลา...  แล้วพี่แกก็วางสายไป
*ผมทำแบบนี้ผิดหรือปล่าวครับ?
*หรือผมต้องทำโดยไม่มีสิทธิเรียกร้องต่อไปหรือ?
*สัญญาที่ไม่เหมือนสัญญาสักเท่าไหร่นายจ้างจะยกเอามาอ้างได้ไหม?(เพราะในสัญญานายจ้างจะได้ประโยชน์อยู่ฝ่ายเดียว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2017, 05:34:41 am โดย สนธยา สกุลพันธ์ »

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: เพิ่มวันทำงาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 02:26:43 am »
เอาเป็นว่าตอบตามที่ถามเลยนะครับ เท่าที่ได้อ่านคำถามน่าจะทำงานเกี่ยวกับการจดมิเตอร์ไม่ไฟฟ้าก็น้ำปะปาละครับ เครสนี้...ชัวร์
ถามมาว่า
*ผมทำแบบนี้ผิดหรือปล่าวครับ?
ตอบ จะให้ตอบแบบกำปั้นทุบดินก็ตอบว่า คุณไม่ผิดหรอก เพราะอีกฝ่ายไม่ปฎิบัติตามสัญญา แต่ปัญหาก็คือ คุณก็เคยปฎิบัติตามคำสั่งของนายจ้างที่เพิ่มวันทำงานจากเดิมที่ตกลงกัน ดังนั้น จึงมีข้อสงสัยอยู่ว่า คุณจะเอางัยแน่ แต่ผมว่าคุณควรจะไปคุยกับผู้มีอำนาจเพื่อให้เครียร์ๆกันไปเลยว่าจะเอาอย่างไร เพราะหาไม่แล้วคุณก็จะอยู่ในสถานการณ์อย่างนี้ล่ะครับ

*หรือผมต้องทำโดยไม่มีสิทธิเรียกร้องต่อไปหรือ?
ตอบ ยืนยันได้เลยตรงนี้ว่าคุณมีสิทธิเรียกร้องแน่นอนครับ อยู่ที่ว่าคุณพร้อมที่จะเรียกร้องสิทธิ์หรือไม่เท่านั้น และจงเชื่อมั่นในความถูกต้องครับ

*สัญญาที่ไม่เหมือนสัญญาสักเท่าไหร่นายจ้างจะยกเอามาอ้างได้ไหม?(เพราะในสัญญานายจ้างจะได้ประโยชน์อยู่ฝ่ายเดียว)
ตอบ เป็นปกติของการร่างสัญญาครับ เพราะผู้ร่างย่อมร่างให้ตนได้เปรียบ เพียงแต่ว่า ในทางกฎหมายหากสัญญาที่ไม่เป็นธรรมศาลก็สามารถกำหนดให้เท่าที่เป็นธรรมได้ครับ และผมก็เชื่อมั่นว่าคุณก็เคยได้ยินคำกล่าวที่ว่า "ชนชั้นใดออกกฎหมายก็เพื่อชนชั้นนั้น" ก็เป็นการฉายภาพชัดเจนเช่นเดียวกับกรณีของคุณครับ

ลองพิจารณาตัดสินใจดูครับ และหากยังสงสัยก็โทรสอบถามได้ครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร

YimSyam

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 10:08:00 pm »
เพิ่งได้คำสั่งพนักงานตรวจแรงงานมาครับ ถ้าเราจะอุทรคำสั่งต้องนำคดีขึ้นสู่ศาลเลยได้มั้ยครับ ตอนนี้ไกล้ครบกำหด90วันแล้ว

Boydjames

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 02:40:10 pm »
ผ่านมาเกือบปี ตงต้องรีบทำอะไรแล้วล่ะครับ