29/03/24 - 21:22 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมศาลแรงงานกลางใช้เวลาตัดสินคดีนานเหลือเกินครับ?  (อ่าน 13709 ครั้ง)

sholati

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ทนายพร
ผมมีเรื่องอยากจะรบกวนสอบถามสักเล็กน้อย ก่อนอื่นผมขอเล่าเรื่องราวแบบสรุปสักเล็กน้อย เพื่อให้เข้าใจง่ายขึ้นนะครับ เรื่องมีอยู่ว่า ผมถูกบริษัท.....บอกเลิกจ้างในวันที่ 14 มิถุนายน 2560 และ ผมได้ไปยื่นฟ้องต่อศาลแรงงานในวันที่ 15 มิถุนายน 2560 ครับ ประเด็นที่ฟ้องกันมีอยู่ 3 ประเด็นครับ ประเด็นแรก กับ ประเด็นที่สอง เป็นเรื่องของการขายสินค้าให้ลูกค้าแล้วให้ส่วนลดเกินครับ แต่ผมขอไม่เล่าเยอะนะครับเพราะคดียังไม่ตัดสิน สองประเด็นแรกนี้ ผมไม่ติดใจอะไรครับ แต่ประเด็นที่สามนี่สิครับ ที่มีปัญหา ประเด็นสุดท้ายนี้ ทางบริษัทแจ้งว่าผมละทิ้งหน้าที่ 3 วัน ติดต่อกัน โดยแจ้งไปยังประกันสังคมว่าเลิกจ้างในวันที่ 21 มิถุนายน 2560 ครับ แต่อย่างที่แจ้งไปข้างต้นว่า บริษัทเลิกจ้างผมวันที่ 14/06/2560 ใข่มั้ยครับ ก็คือเช้าวันที่ 14 ผมก็ไปทำงานปกติครับ แต่พอไปถึงแล้ว สแกนลายนิ้วมือ เพื่อเข้างานไม่ได้ครับ ทางผู้จัดการก็เดินมาบอกว่าเค้าพิจารณาแล้ว ก็คือเลิกจ้าง และให้ออกจากงานทันทีเลยครับ ส่วนค่าจ้างเค้าก็เคลียร์ให้ผมถึงวันที่13/06/2560 ครับ ผมอยากทราบว่า ทำไมประเด็นนี้ชัดเจนแล้วศาลฯถึงไม่เคลียร์ไปเลยล่ะครับ ล่าสุด (วันที่ 26/09/2560) ผมไปศาลแรงงานตามที่นัดหมายครับ ด้วยความหวังที่ว่าจะได้เคลียร์ประเด็นนี้ และจะได้เบิกเงินชดเชยว่างงานมาสำหรับใช้เป็นค่าครองชีพครับ นับจากวันที่เริ่มฟ้องศาล 15 มิถุนายน 2560 จนถึงปัจจุบัน ก็ปาเข้าไปตั้ง 3 เดือนกว่า เกือบจะ 4 เดือน อยู่แล้วครับ (จะอดตายอยู่แล้วครับ...ขอบอกตามตรง) ศาลนัดสืบพยานอีกครั้งเป็น "วันที่ 7 มีนาคม  2561" ครับ .....อีก 3 เดือน ก็พอดีครบรอบ 1 ปี พอดีเลย ศาลฯเค้าไม่ได้ดูเลยเหรอครับ ว่าทางบริษัทฯ แจ้งความเท็จกับประกันสังคม ซึ่งผมคุยกับประกันสังคมแล้ว เค้าก็บอกว่าต้องรอศาลตัดสิน แล้วถ้าผมยังไม่สามารถพิสูจน์ข้อกล่าวหา ว่าละทิ้งหน้าที่ จะสมัครงานใหม่ที่ไหนเค้าจะรับล่ะครับแบบนี้  ผมสงสัยว่า นี่ถ้าไม่มี ญาติ พี่น้อง ทำงานในศาลแรงงาน หรือ เป็น ผู้พิพากษา ก็รอสืบพยานไปสิครับ .....6 เดือน  :-\ :-\ :-\ หมดศรัทธา กระบวนการยุติธรรมไทย ถ้าลองเป็นญาติพี่น้องพวกเค้า สงสัยเรื่องจบคงเร็วกว่านี้เยอะใช่ไหม....ครับ? สินะ

sholati

• Newbie
  • *
(คดีของผม คดีหมายเลขดำที่ 2772/2560 ครับ ....ขอบพระคุณมากครับที่เปิดโอกาสให้ระบายความรู้สึก )

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
เครสนี้ต้องรีบเข้ามาตอบ เพราะถามทนายมาหลายช่องทาง ก็เข้าใจในความร้อนใจครับ

เอาเป็นว่า ทนายก็ขอให้กำลังใจในการต่อสู้ละกันนะครับ และหากพื้นที่นี้ทำให้คุณชลธีมีความรู้สึกที่ดีขึ้นต่อขบวนการยุติธรรม ทนายก็ยินดีมากครับ

ก็คงไม่มีอะไรแนะนำหรือสามารถที่จะเร่งรัดคดีให้กับคุณชลธีได้ เนื่องจาก ในแต่ละคดีก็จะต้องเป็นไปตามลำดับ หรือที่นักกฎหมายเค้าเรียกกันในภาษาพูดว่า "คดีลงราง" ก็หมายความว่า ในคดีแต่ละคดีก็จะไปต่อท้ายกัน เหมือนการเข้าคิวล่ะครับ

และ ผู้พิพากษาศาลแรงงานกลาง (หัวลำโพง) ก็มีจำนวนประมาณ ๓๐ คน และคดีของคุณก็เป็นคดีที่ ๒๗๗๒ (หมายความว่า มีคนมาฟ้องคดีก่อนคุณแล้ว ๒,๗๗๑ คน) ก็เเสดงว่า ผู้พิพากษาแต่ละคนก็จะต้องรับผิดชอบคดีประมาณ ๑๐๐ เรื่อง ซึ่งในแต่ละปีศาลแรงงานกลางก็จะรับคดีไว้พิจารณาประมาณ ๑๐,๐๐๐.- เรื่อง แต่จำนวนผู้พิพากษาก็คงมีจำนวนเท่าเดิม หรือต้องรับผิดชอบคดีคนละหนึ่งพันเรื่อง หนึ่งปีมี ๓๖๕ วัน ตัดวันหยุดไปประมาณ ๑๓๐ วันต่อปี ก็จะเหลือวันทำงานประมาณ ๒๕๐ วัน เฉลี่ยในแต่ละวันผู้พิพากษาต้องนั่งพิจารณาคดีวันละ ๔ คดี มันจึงมีระยะเวลานานกว่าจะได้วันว่างนัดแต่ละคดีงัยล่ะครับ

ทนายก็คงไม่มีอะไรแนะนำ นอกจากให้ทำใจละครับงานนี้...แต่ล่าสุดคดีของทนายที่นัดสืบพยาน นี่ไปเดือนเมษายน ๖๑ แล้วนะครับ..ฮา ซึ่งอาจจะขัดต่อเจตนารมณ์ในการตั้งศาลแรงงานที่มีสโลแกนว่า "ประหยัด สะดวก รวดเร็ว และเที่ยงธรรม" แต่ก็ไม่มีทางเลือกครับ เพราะทุกคนที่เข้าสู่กระบวนการศาลก็ต้องต่อคิวเช่นเดียวกันครับ

ส่วนเนื้อหาของคดีนั้น เอาเป็นว่า บริษัทคงแจ้งการสิ้นสุดการเป็นผู้ประกันตนของคุณเป็น รหัส R5 ซึ่งเป็นการเลิกจ้างโดยมีความผิด (ขาดงานติดต่อกัน ๓ วัน) เป็นการผิดข้อบังคับเกี่ยวกับการทำงานและ พ.ร.บ.คุ้มครองแรงงาน พ.ศ.๒๕๔๑ มาตรา.๑๑๙ ดังนั้น เมื่อนายจ้างแจ้งประกันสังคมเป็น R5 คุณก็ยังไม่มีสิทธิที่จะได้รับเงินทดแทนกรณีว่างงาน จนกว่าศาลแรงงานจะตัดสินงัยล่ะครับ หรือหากตกลงกันได้ ก็ขอให้บันทึกข้อความให้ดีนะครับ มิเช่นนั้น ประกันสังคมก็จะไม่แก้ไขให้ คุณก็จะเสียประโยชน์อีก ยังงัยก็สอบถามผู้รู้หรือหาผู้รู้ไปช่วยเหลือคดีก็จะเป็นประโยชน์กับคุณนะครับ

อย่างไรก็ตาม ผมไม่ทราบว่าคุณร่างฟ้องและมีคำขอท้ายฟ้องอะไรบ้าง โดยปกติถ้าทนายร่างฟ้องในกรณีอย่างนี้ ก็จะขอท้ายฟ้องว่าเรื่อง ขอสินจ้างแทนการบอกล่าวล่วงหน้า(ม.๑๗) ค่าชดเชย (ม.๑๑๘) ค่าเสียหาย (วิ.แรงงาน ม.๔๕) เงินสะสมกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ(ถ้ามี) , ให้แก้ไขข้อมูลประกันสังคมจาก R5 เป็น R3 อะไรประมาณนี้ครับ ลองดูครับ หากไม่ครบก็ไปขอแก้ไขคำฟ้องให้ครบถ้วนได้ครับ

ก็อย่าพึ่งหมดศรัทธราครับ เพราะไม่มีหนทางอื่นใดนอกจากการอาศัยอำนาจจากคำพิพากษาของศาลในการเรียกร้องสิทธิครับ

หากยังสงสัยก็โทรสอบถามมาได้นะครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2017, 01:35:18 am โดย ทนายพร »