11/12/18 - 23:13 PM


ผู้เขียน หัวข้อ: รับค่าจ้างแบบหัก 3% มา 3ปี ถ้าโดนเลิกจ้างจะได้ค่าชดเชยมั้ย ครับ  (อ่าน 552 ครั้ง)

nik_177

  • Newbie
  • *
  • กระทู้: 2
    • ดูรายละเอียด
เรียน คุณ ทนายพร
ผมได้เข้าทำงาน บริษัท นี้มาตั้งแต่ เดือน มี.ค.57 จนถึงปัจจุบัน แต่รับเป็นค่าจ้าง หักภาษี ณ ที่จ่าย 3% (รายละเอียดตามรูป) ที่รับค่าจ้างแบบนี้ เนื่องจาก เวลาผมยื่นภาษี ผมยื่นรายได้

มาตรา 40(6) เงินได้จากอาชีพอิสระ(วิศวกรรม) ทำงานโดยไม่มีบัตรตอก,ไม่มีประกันสังคม บริษัท (แต่ผมส่งประกันตนเอง) ผมมีคำถามดังนี้
1.ถ้าผมโดนเลิกจ้าง จะได้เงินชดเชย ตามมาตรา 118 หรือไม่ครับ
2.ถ้าผมโดนเลิกจ้างด้วยวาจา ควรดำเนินการอย่างไร ครับ (ไม่มีบัตรตอก,ไม่มีประกันสังคม บริษัท)
3.เงินค่าชดเชยในอัตราร้อยละ 15 ต่อปี ทุก ๆ 7 วัน ในมาตรา 9 นี่ คุ้มครองแรงงานเคยบังคับใช้ หรือ เปล่า ครับ (ข้อนี้ คนในบริษัท เคยออกจากงาน แล้วทาง บริษัท ดึง เงิน ไว้ ประมาณ

10-20 วัน แล้วแต่คน และคนพวกนี้ได้แต่มาบ่น ผมเลยแนะนำให้เค้าไป คุ้มครองแรงงาน แต่ เค้าแค่โทรไป คุ้มครองแรงงานเลยโทรมาที่ บริษัท แล้วทาง บริษัท รีบจ่ายเงินเลย ครับ)
4.พนักงานทุกคนที่ตอกบัตร(ยกเว้นผม) ถ้าไม่สบายต้องมีใบรับรองแพทย์ แม้ 1 วัน ต้องมีมาแสดง ไม่อย่างนั้นจะโดนหักเงินตอนสิ้น เดือน คนพวกนี้ไม่กล้าไป คุ้มครองแรงงาน เนื่องจาก

กลัวโดนไล่ออก คุณ ทนายพร พอจะมีคำแนะนำ ยังไงบ้าง ครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้า ครับ
ปล.  พนักงานที่นี่ส่วนมาก การศึกษาไม่สูง ครับ

ทนายพร

  • Administrator
  • Sr. Member
  • *****
  • กระทู้: 277
    • ดูรายละเอียด
ทนายตอบตามที่ถาม เข้าเรื่องเลยนะครับ เวลามีน้อยๆ..555
1.ถ้าผมโดนเลิกจ้าง จะได้เงินชดเชย ตามมาตรา 118 หรือไม่ครับ?
ตอบ ถ้าวิเคราะห์เท่าที่เล่ามา คงยากครับ เพราะเท่าที่เล่ามานิติสัมพันธ์ความเป็นลูกจ้างนายจ้างกันนั้นเบาบางมากนะครับ จะเข้าองค์ประกอบเรื่องสัญญาจ้างทำของละครับ

2.ถ้าผมโดนเลิกจ้างด้วยวาจา ควรดำเนินการอย่างไร ครับ (ไม่มีบัตรตอก,ไม่มีประกันสังคม บริษัท)
ตอบ คงทำอะไรไม่ได้มาก แต่ก็ไม่ตัดโอกาสให้ไปร้องพนักงานตรวจแรงงานและอธิบายเรื่องนิติกรรมอำพรางว่าเป็นสัญญาจ้างทำของแต่แท้จริงแล้วเป็นสัญญาจ้างแรงงาน เพราะนายจ้างยังมีอำนาจบังคับบัญชา เช่น ถ้าจะลาก็ต้องขออนุญาต หรือนายจ้างมีให้คุณให้โทษกับเราได้ อะไรประมาณนี้ แล้วให้พนักงานตรวจแรงงานไปวินิจฉัยเอาครับ

3.เงินค่าชดเชยในอัตราร้อยละ 15 ต่อปี ทุก ๆ 7 วัน ในมาตรา 9 นี่ คุ้มครองแรงงานเคยบังคับใช้ หรือ เปล่า ครับ (ข้อนี้ คนในบริษัท เคยออกจากงาน แล้วทาง บริษัท ดึง เงิน ไว้ ประมาณ 10-20 วัน แล้วแต่คน และคนพวกนี้ได้แต่มาบ่น ผมเลยแนะนำให้เค้าไป คุ้มครองแรงงาน แต่ เค้าแค่โทรไป คุ้มครองแรงงานเลยโทรมาที่ บริษัท แล้วทาง บริษัท รีบจ่ายเงินเลย ครับ)
ตอบ ใช้กันเยอะครับ แต่ทั้งนี้ เวลาเขียนคำร้อง (คร.7) ก็ต้องระบุให้ชัดเจนว่า ต้องการเรียกดอกเบี้ยเงินเพิ่มตามมาตรา 9 นะครับ หากไม่เขียนขอไปพนักงานตรวจแรงงานอาจไม่คิดคำนวณให้ก็ได้นะครับ

4.พนักงานทุกคนที่ตอกบัตร(ยกเว้นผม) ถ้าไม่สบายต้องมีใบรับรองแพทย์ แม้ 1 วัน ต้องมีมาแสดง ไม่อย่างนั้นจะโดนหักเงินตอนสิ้น เดือน คนพวกนี้ไม่กล้าไป คุ้มครองแรงงาน เนื่องจากกลัวโดนไล่ออก คุณ ทนายพร พอจะมีคำแนะนำ ยังไงบ้าง ครับ
ตอบ คงต้องให้ความรู้กันต่อไปครับ และถ้าโดนหักค่าจ้างก็ไปร้องต่อพนักงานตรวจแรงงานให้สั่งจ่ายได้ แต่คำถามที่สำคัญคือ กล้าพอหรือไม่? เท่านั้นเองครับ

ทนายพร

nik_177

  • Newbie
  • *
  • กระทู้: 2
    • ดูรายละเอียด
ขอพระคุณ คุณทนายพร มากครับ