29/03/24 - 21:52 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นไปได้ไหมครับ  (อ่าน 4262 ครั้ง)

amonpon

• Newbie
  • *
เป็นไปได้ไหมครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 28, 2017, 03:40:25 am »
 ตอนนี้ผมกับพ่อที่ชรา เงินก็ไม่มีติดตัว เดือดร้อนมาก รบกวนสอบถาม ทนายพร ครับ
ผมได้อยู่กินกับผู้หญิงคนหนึ่งมา5ปี ไม่ได้จดทะเบียน ไม่ได้ไปสู่ขอตามประเพณี ได้แยกทางกับผมเมื่อตุลาคม60 เธอได้เอาเงินในบัญชีของผมไปเข้าบัญชีเธอเองทั้งๆที่ผมไว้ใจให้เธอดูแลบัญชีผมเอง
เป็นเงินที่หามาจากทำงานรับเหมา โดยผมพึ่งมารู้ว่าเธอมีบัญชีส่วตัวถึง2บัญชีและได้ยักย้ายไปมาในบัญชีเธอเองอย่างมีพิรุดโดยที่ผมไม่รู้เรืองเลย 
บัญชีที่1ของผมเอง บัญชีที่2ในนาม ห.จ.ก ผมเป็นกรรมการผู้จัดการสว่นเธอเป็นหุ้นส่วน กันแค่2คน บัญชีที่1-2 เงินหมดบัญชีไปแล้ว เดือน1-เดิอน5มีเงินเข้า2บัญชีถึง 520,970-
 จะดำเนินคดีได้มั้ยครับ ( เหมือนจะเตรียมการมานาน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2017, 10:48:05 am โดย ทนายพร »

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: เป็นไปได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2017, 10:46:27 am »
เรียน คุณ amonpn.999@gmail.com

​ตามที่ท่านได้ถามคำถามไว้ในเว็บไซด์ ทนายพร.รับทราบคำถามแล้ว เเต่เนื่องจากท่านได้แนบไฟล์มาด้วย เกรงว่าจะมีผู้ไม่ประสงค์ดีนำไปใช้ประโยชน์ในทางเสียหาย ดังนั้น จึงได้ให้ admin ลบไฟล์แนบออก นะครับ

อนึ่ง สำหรับคำถาม มีข้อสงสัยคือ เงินที่ถูกโอนไปคือเงินของ หจก.หรือเงินสวนตัวครับ หากเป็นเงินส่วนตัว ในทางกฎหมายถือเป็นความบกพร่องของคุณด้วยที่ให้เอกสารหลักฐานในการถอนเงินให้กับเค้าไป

แต่ถ้าเป็นบัญชี หจก. อันนี้อาจจะเข้าองค์ประกอบฉ้อโกงได้ หากมีหลักฐานยืนยันได้ว่า มีการยักย้ายถ่ายเทเงินไปเป็นของตนโดยทุจริต ​ก็สามารถแจ้งความดำเนินคดีต่อพนักงานสอบสวนได้ครับ ทั้งนี้ จะต้องแจ้งภายใน 3 เดือน "นับแต่" วันที่รู้นะครับ ไม่งั้นจะขาดอายุความ

หรือหากสงสัยก็โทรสอบถามได้ครับ

ทนายพร

amonpon

• Newbie
  • *
Re: เป็นไปได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2017, 10:55:11 am »
 ขอบพระคุณ ครับ

ผมจะโทรปรึกษาให้ข้อมูลเพิ่มเติมภายหลังครับ