20/04/24 - 04:47 am

ผู้เขียน หัวข้อ: การลดเงินเดือน  (อ่าน 5387 ครั้ง)

พนิดา สมพันธ์

• Newbie
  • *
การลดเงินเดือน
« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2017, 11:55:49 pm »
โดนย้ายฝ่ายดูแลแต่ยังคงแผนกเดิมแต่ไม่ถนัดพอได้1เดือนโดนเรียกไปเซ็นต์รับทราบลดค่าตำแหน่งจากsupervisorเป็นleaderเซ็นต์รับทราบไปแล้วว่าจะรอโบนัสหลังปีใหม่เราสามารถฟ้องนายจ้างขอเลิกจ้างได้ไหมค่ะเพราะนายจ้างขู่ว่าอาจจะลดเงินเดือนด้วยในอนาคตสาเหตุโดนลดตำแหน่งคือให้พนังงานลาแบบไม่สมเหตุสมผลลาไปงานศพย่า,ควบคุมพนักงานไม่ดีให้แอบนอนในกะดึก. ถ้ามีเอกสารลดเงินเดือนมาเราไม่เซ็นต์แล้วทำอย่างไรต่อดีค่ะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: การลดเงินเดือน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2017, 02:40:11 am »
ขออภัยที่ตอบช้านะครับ เข้าใจว่า มารออ่านคำตอบอยู่หลายวัน แต่ทนายก็ไม่ตอบซะที กระทั่งต้องโทรมาถามเอาคำตอบ..ฮา

เอาเป็นว่าทนายตอบดังนี้ครับ

กรณีที่ปรับลดตำแหน่ง ตามกฎหมายแล้วหากลูกจ้างไม่ยินยอม จะลดตำแหน่งไม่ได้ครับ หากฝ่าฝืนก็จะเป็นการกระทำอันไม่เป็นธรรม ก็มีสิทธิที่จะฟ้องเพิกถอนคำสั่งและคืนสิทธิได้ครับ
อนึ่ง ในการเซ็นต์เอกสารใดๆก็ดี พึงระวังข้อความของเอกสารด้วยนะครับว่า ข้อความใดที่ทำให้ลูกจ้างเสียประโยชน์ก็ขีดฆ่าออกและเซ็นต์ชื่อกำกับไว้ เพราะมิเช่นนั้น การเซ็นต์เอกสารเพียงครั้งเดียวอาจทำให้ลูกจ้างเสียสิทธิและเเพ้คดีอย่างคาดไม่ถึงเลยทีเดียวครับ

เอาเป็นว่า ถ้าไม่อยากเซ็นต์ก็ไม่ต้องเซ็นต์ครับ ซึ่งต่อไปก็ต้องรับแรงกดดันให้ได้นะครับ เพราะนายจ้างก็จะต้องหาวิธีกลั่นแกล้งเราต่างๆนานาจนกว่าเราจะไม่สามารถทนทำงานต่อไปได้ อันนี้ก็อยู่ที่การตัดสินใจนะครับเพราะเรื่องอย่างนี้เกิดขึ้นเยอะครับที่นายจ้างมักไม่คำนึงถึงความถูกต้องตามหลักกฎหมาย

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร