29/03/24 - 06:02 am

ผู้เขียน หัวข้อ: รัฐวิสาหกิจสามารถให้พนักงานทำล่วงเวลาเกิน 36 ช.ม.ต่อสัปดาห์ได้หรือไม่  (อ่าน 4196 ครั้ง)

tatiya

• Newbie
  • *
เนื่องจากรัฐวิสาหกิจยังไม่ได้ออกข้อกำหนดหรือระเบียบที่กำหนดที่ห้ามมิให้นายจ้างให้ลูกจ้าง(พนักงานรัฐวิสาหกิจ)ทำล่วงเวลาเกิน 36 ช.ม.ต่อสัปดาห์
จึงอยากสอบถามว่า
1.ถ้ามีการให้พนักงานรัฐวิสาหกิจทำล่วงเวลาเกิน 36 ช.ม.ต่อสัปดาห์ จะผิดกฎหมายหรือมีบทลงโทษตามกฎหมายหรือไม่ครับ
2.หากข้อบังคับหรือข้อกฎหมายอื่นใดที่ออกตาม พรบ.แรงงาน แต่ รัฐวิสาหกิจยังไม่มีการออกระเบียบกำหนด รัฐวิสาหกิจต้องปฏิบัติตามข้อบังคับหรือข้อกฎหมายที่ออกตาม พรบ.แรงงานนั้นหรือไม่ครับ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ 

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
เข้าเรื่องเลยนะครับ
ผู้ถามว่า
1.ถ้ามีการให้พนักงานรัฐวิสาหกิจทำล่วงเวลาเกิน 36 ช.ม.ต่อสัปดาห์ จะผิดกฎหมายหรือมีบทลงโทษตามกฎหมายหรือไม่ครับ
ตอบ แม้จะมีการทำงานล่วงเวลาเกินสัปดาห์ละ ๓๖ ชั่วโมงต่อสัปดาห์ ก็ยังไม่ถือว่าผิดกฎหมาย เพราะมิได้มีกฎหมายห้ามในเรื่องการกำหนดชั่วโมงทำงานล่วงเวลา เมื่อไม่มีการกระทำอันอ้างว่าผิดกฎหมายจึงไม่มีบทลงโทษด้วยเช่นกัน อย่างไรก็ตาม การกำหนดชั่วโมงการทำงานล่วงเวลาได้กำหนดไว้สำหรับบริษัทที่จะเข้าร่วมโครงการ"มาตรฐานแรงงานไทย" หรือ มรท.นั่นเองครับ

2.หากข้อบังคับหรือข้อกฎหมายอื่นใดที่ออกตาม พรบ.แรงงาน แต่ รัฐวิสาหกิจยังไม่มีการออกระเบียบกำหนด รัฐวิสาหกิจต้องปฏิบัติตามข้อบังคับหรือข้อกฎหมายที่ออกตาม พรบ.แรงงานนั้นหรือไม่ครับ
ตอบ รัฐวิสาหกิจจะมีกฎหมายเฉพาะของตนเอง เมื่อยังไม่มีกฎระเบียบกำหนด จะไม่นำกฎหมายของเอกชนมาบังคับใช้แทนได้ เนื่องจากในกฎหมายแต่ละฉบับก็จะมีการกำหนดให้ใช้กับใคร? และยกเว้นหน่วยงานใด ดังเช่น พรบ.คุ้มครองแรงงาน ก็จะมีบอกไว้ในมาตรา ๔ ซึ่งได้ยกเว้นไม่บังคับใช้กับรัฐวิสาหกิจตาม (๒) ครับ

ทนายพร