18/04/24 - 18:46 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: บริษัท กำลังจะเลิกจ้าง ช่วยแนะนำหน่อยคับ  (อ่าน 3536 ครั้ง)

tonkar001

• Newbie
  • *
บริษัท กำลังจะเลิกจ้าง ช่วยแนะนำหน่อยคับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 12:03:18 pm »
ผมเป็นพนักงานบริษัท นาย  D  หลอกให้เซ็นลาออก แล้วเซ็นใบสมัครใหม่เข้ามาบริษัท นาย B ให้ทำงานแบบเดิม ต่อเนื่องจากที่ธรรมปกติ แจ้งปากเปล่าว่าเป็นการโอนย้าย แต่ในใบสมัครไม่ได้ระบุว่าโอนย้าย พอทำงานกับบริษัท นาย B ได้ 2 ปี 7 เดือนบริษัทประกาศปิดกิจการ จากที่ผมได้ทำมา 9 ปี ทางบริษัท นาย B ไม่จ่าย จ่ายชดเชย แค่ 3 เดือน บริษํท นาย B บอกว่าบริษัท จดทะเบียนแค่ 3 ปี 4 เดือน และจะขอจ่าย ชดเชยให้แบบผ่อนชำระ 3 เดือน หลังจาก 20 กพ 2561 แต่ระหว่างที่ำทำงานอยู่ บริษัท ได้ออกเงิน เดือนล่าช้ามาตลอด พอเงินเดือนมกราคม บริษัทขอเลื่อนจ่าย วันที่ 5 กุมภาพัน 2516 พอถึงวันที่ 5 กุมภาพันธ์ ก็ประกาศ ขอจ่าย 25 เปอร์เซอร์  และ วันที่ 10 จ่าย 25 เปรอ์เซอร์  วันที่ 20 จ่าย 50 เปอร์เซอร์

อยากถามว่า
1 พนักงานสามารถเรึยกร้องอะไรได้ไหม เงินเดือนจ่ายช้ามาก
2 ถูกบริษัท นาย A หลอกให้มา บริษัท นาย B สามารถเรียกร้องอะไรได้ไหม
3 บริษัท นาย B ผ่อนจ่ายชดเชย สามารถไม่รับได้ไหม อยากได้เป็นก้อน คับ เพราะขนาดเงินเดือนยังไม่ได้ครบเลย
4 สมารถฟ้องสู้คดีกัย บริษัทนาย B ได้ไหมเรื่องอายุการทำงาน (ในใบรับรองเงินเดือน กับ บัตรพนักงาน บริษัท นับวันเริ่มงานต่อจากบริษัท เก่า เช่น รุบะวันเริ่มงาน 6/11/2008) สามารถเอาเป็นหลักฐานต่อสู้ไหมไหมคับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: บริษัท กำลังจะเลิกจ้าง ช่วยแนะนำหน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2018, 01:42:05 am »
อ่านเรื่องราวแล้วก็น่าเห็นใจนะครับ แต่เมื่อเรื่องมันเกิดแล้วก็ว่ากันตามที่ฟ้าลิขิตละครับ เอาละ เข้าเรื่องเอาเป็นว่าทนายจะตอบตามที่ถามเลยนะครับ
1 พนักงานสามารถเรึยกร้องอะไรได้ไหม เงินเดือนจ่ายช้ามาก

ตอบ ท่านสามารถไปยื่นคำร้องต่อพนักงานตรวจแรงงานให้ม่ีคำสั่งได้กรณีที่จ่ายช้าเกินกว่า ๓ วัน เพื่อเรียกดอกเบี้ยผิดนัดครับ

2 ถูกบริษัท นาย A หลอกให้มา บริษัท นาย B สามารถเรียกร้องอะไรได้ไหม

ตอบ ทนายไม่แน่ใจว่าคำว่า "หลอกให้มา" นั้นหมายถึงเราไม่รู้หรือถูกกลลวงให้มา เพราะเข้าใจว่าอายุงานจะต่อเนื่อง อย่างไรก็ตามก็มีกฎหมายกำหนดไว้ในมาตรา ๑๓ แห่ง พรบ.คุ้มครองแรงงาน พ.ศ.๒๕๔๑ กำหนดว่า หากมีการโยกย้ายหรือเปลี่ยนตัวนายจ้างโดยลูกจ้างยังทำงานอยู่เหมือนเดิม สิทธิที่ลูกจ้างมีอยู่ต่อนายจ้างเดิมเช่นใดให้ลูกจ้างมีสิทธิเช่นว่านั้นต่อไป และให้นายจ้างใหม่รับไปทั้งสิทธิและหน้าที่อันเกี่ยวกับลูกจ้างนั้นทุกประการ ดังนั้น จึงสรุปได้ว่า คงเรียกร้องเรื่องค่าชดเชยตามอายุงาน หากนายจ้างเลิกจ้างละครับ

3 บริษัท นาย B ผ่อนจ่ายชดเชย สามารถไม่รับได้ไหม อยากได้เป็นก้อน คับ เพราะขนาดเงินเดือนยังไม่ได้ครบเลย

ตอบ ก็แจ้งไห้พนักงานตรวจแรงงานมีคำสั่งเลยครับ หากนายจ้างไม่ปฎิบัติตามคำสั่งก็ไปฟ้องต่อศาลเพื่อขอให้มีคำพิพากษาและตั้งเจ้าพนักงานบังคับคดียึดทรัพย์ขายทอดตลาดนำเงินมาชำระหนี้ให้ครบถ้วนต่อไปครับ

4 สมารถฟ้องสู้คดีกัย บริษัทนาย B ได้ไหมเรื่องอายุการทำงาน (ในใบรับรองเงินเดือน กับ บัตรพนักงาน บริษัท นับวันเริ่มงานต่อจากบริษัท เก่า เช่น รุบะวันเริ่มงาน 6/11/2008) สามารถเอาเป็นหลักฐานต่อสู้ไหมไหมคับ

ตอบ  จะตอบโดยไม่สอบข้อเท็จจริงเพิ่มเติมคงจะตอบได้ไม่เต็มปากว่าจะสู้ได้หรือไม่ได้ เอาเป็นว่าถ้ายึดถือกฎหมายตามมาตรา ๑๓ รูปคดีก็สวยอยู่นะครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร