29/03/24 - 06:29 am

ผู้เขียน หัวข้อ: วันหยุดพักผ่อนประจำปีตามส่วน  (อ่าน 3783 ครั้ง)

ลมว่าว

• Newbie
  • *
วันหยุดพักผ่อนประจำปีตามส่วน
« เมื่อ: มกราคม 31, 2018, 02:03:48 pm »
กรณีนายจ้างเลิกจ้างลูกจ้างในระหว่างทดลองงาน (อายุงานไม่เกิน 119 วัน) ด้วยสาเหตุผลงานไม่เป็นที่น่าพอใจ ถามว่านายจ้างจะต้องจ่ายค่าจ้างสำหรับวันหยุดพักผ่อนประจำปีตามส่วนในปีที่เลิกจ้างให้แก่ลูกจ้างหรือไม่?

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: วันหยุดพักผ่อนประจำปีตามส่วน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2018, 01:20:34 am »
กรณีที่จะได้สิทธิในวันหยุดพักผ่อนประจำปี หรือที่เรียกกันโดยทั่วไปว่า "พักร้อน" กฎหมายกำหนดว่าจะต้องทำงานให้ครบรอบปีเสียก่อนจึงจะมีสิทธิหยุดได้จำนวน ๖ วันหรือตามที่ตกลงกัน ดังนั้น ในกรณีที่ผู้ถามได้ถามมานั้นซึ่งอายุงานไม่ถึงปี สิทธิในการหยุดยังไม่เกิดเลยครับ จึงไม่สามารถที่จะหยุดได้ เว้นแต่นายจ้างได้กำหนดไว้ในข้อบังคับเกี่ยวกับการทำงานให้สามารถหยุดตามส่วนได้ครับ ซึ่งหากเป็นกรณีหลังนี้ ต้องนำข้อบังคับเกี่ยวกับการทำงานมาให้ทนายดู เพื่อจักได้วิเคราะห์และตอบคำถามได้อย่างถูกต้องไม่คลาดเคลื่อนครับ

ทนายพร

Christo

• Newbie
  • *
Re: วันหยุดพักผ่อนประจำปีตามส่วน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2019, 04:51:00 pm »
เป็นข้อมูลที่ผมกำลังต้องการเป็นอย่างมาก

Harmest

• Newbie
  • *
    • gclub มือถือ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2019, 04:18:39 pm »
ใช่ครับ มันเป็นความคิดที่ดี และผมก็มีความคิดเห็นแบบนั้นเหมือนกันครับ