28/03/24 - 23:33 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อบังคับเกี่ยวกับการทำงานของบริษัท  (อ่าน 4962 ครั้ง)

achiraya.kondee

• Newbie
  • *
ข้อบังคับเกี่ยวกับการทำงานของบริษัท
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2018, 03:44:07 pm »
1. ถ้าในข้อบังคับบริษัทระบุว่า มาสายหักเงินครั้งละ 20 บาท หากสายเกิน 1 ชั่วโมงจะหักเงินครึ่งวัน ขัดต่อกม.หรือไม่
2. ถ้าในข้อบังคับ ระบุว่า ลาป่วยได้ แต่ไม่ระบุว่าจะได้รับค่าจ้างไม่เกิน 30 วัน สามารถระบุในข้อบังคับได้หรือไม่  หรือสิทธิลาที่กม.กำหนดว่าได้รับค่าจ้าง (ลาป่วย ลาทหาร ลาทำหมัน ลาคลอด) ต้องระบุในข้อบังคับให้ชัดเจนว่า ลูกจ้างลาได้กี่วันและได้ค่าจ้างระหว่างลาเท่าไหร่

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ข้อบังคับเกี่ยวกับการทำงานของบริษัท
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2018, 01:28:06 am »
1. ถ้าในข้อบังคับบริษัทระบุว่า มาสายหักเงินครั้งละ 20 บาท หากสายเกิน 1 ชั่วโมงจะหักเงินครึ่งวัน ขัดต่อกม.หรือไม่?

ตอบ ขัดต่อกฎหมายแน่นอนครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งสาย ๑ ชั่วโมงแต่หักเงินถึงครึ่งวัน มันเกินไปครับ ซึ่งท่านสามารถไปยื่นคำร้องต่อพนักงานตรวจแรงงานให้สั่งคืนเงินให้ได้ครับ

2. ถ้าในข้อบังคับ ระบุว่า ลาป่วยได้ แต่ไม่ระบุว่าจะได้รับค่าจ้างไม่เกิน 30 วัน สามารถระบุในข้อบังคับได้หรือไม่  หรือสิทธิลาที่กม.กำหนดว่าได้รับค่าจ้าง (ลาป่วย ลาทหาร ลาทำหมัน ลาคลอด) ต้องระบุในข้อบังคับให้ชัดเจนว่า ลูกจ้างลาได้กี่วันและได้ค่าจ้างระหว่างลาเท่าไหร่?

ตอบ ปกติกฎหมายกำหนดให้แต่ละบริษัทต้องกำหนดข้อบังคับเกี่ยวกับการทำงานโดยอ้างอิงตามมาตรา ๑๐๘ แห่งพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน ๒๕๔๑ ซึ่งกำหนดว่าในข้อบังคับฯอย่างน้อยต้องประกอบด้วยข้อความใดบ้าง ซึ่งการลาและหลักเกณฑ์การลาก็ถูกกำหนดว่าต้องมีในข้อบังคับด้วยครับ

ทนายพร

Inivata

• Newbie
  • *
Re: ข้อบังคับเกี่ยวกับการทำงานของบริษัท
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 01:48:23 pm »
เหมือนกันที่บริษัทผมเลยโดนทักกันกระจายเลยสายแค่ 1 นาทีก็โดนแล้ว

pintonaja

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 04:04:05 pm »
ถ้าทุกบริษัททำได้อย่างจริงจังคิดว่าจะเป็นผลดีรึป่าวนะ