29/03/24 - 11:50 am

ผู้เขียน หัวข้อ: การจ่ายเงินชดเชย  (อ่าน 8281 ครั้ง)

B

• Newbie
  • *
การจ่ายเงินชดเชย
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 03:36:29 pm »
สวัสดีค่ะ ปรึกษาตามประเด็นดังนี้นะคะ
 เดิมทำงานเป็นลูกจ้างโครงการสังกัดองค์กรแห่งหนึ่ง เริ่มทำงานตั้งแต่ 5 ต.ค.58 มีการต่อสัญญาจ้างแบบปีต่อปี โดยในปีแรกเริ่มตั้งแต่ ต.ค. 58 ถึง ก.ย. 59 ปีที่สอง ต.ค.59 ถึง ก.ย.60 และฉบับที่สามต่อสัญญาแค่ 3 เดือนตั้งแต่ ต.ค.60 ถึง ธ.ค.60 และในช่วงกลางเดือนม.ค.61 ทางบุคลากรแจ้งว่าจะจ้างถึงแค่ 31 ม.ค.61 โดยให้เราเซ็นสัญญาต่ออีกแค่ 1 เดือน จากนั้นก็จะยุบศูนย์ปฏิบัติที่เราสังกัดอยู่ในวันที่ 31 ม.ค. 61 เช่นกัน และจะมีการจ่ายเงินชดเชยให้ 90 วัน ตามกฏหมายแรงงาน แต่ไม่ได้มีการยืนยันว่าจะจ่ายให้เมื่อไหร่ ไม่ได้มีการให้เซ็นเอกสารอะไรนอกจากสัญญาจ้าง1เดือน ที่กล่าวไปแล้ว
-ประเด็นแรกอยากทราบเรื่องระยะเวลาการจ่ายเงินชดเชย เนื่องจากที่องค์กรนี้มีเคสเดิมค้างจ่ายมา1ปีแล้ว กังวลว่าจะเป็นเหมือนกันค่ะ
-อยากทราบข้อแตกต่างระหว่างการบอกเลิกจ้างกับสิ้นสุดสัญญาจ้าง จะได้เงินชดเชยเหมือนกันมั้ยคะ
-หลังจากได้รับเงินเดือนเดือนสุดท้ายแล้ว ซึ่งเป็นจำนวนที่เคยได้มาตลอด คือเบิกโอทีได้ 5000 บาท มีการโอนเงินเข้าบัญชีเรียบร้อยตั้งแต่ 31 ม.ค. วันนี้ทางบุคลากรแจ้งมาอีกว่าต้องคืนเงิน 1400 บาท เพราะเดือนสุดท้ายเราเบิกได้แค่ 3600 ก่อนหน้านี้เคยมีการคุยประเด็นเรื่องค่าจ้าง ซึ่งมีการพูดทางวาจาว่าทุกอย่างยังได้เหมือนเดิม แต่พอจะมีการเรียกเงินคืนกลับทำเป็นหนังสือออกมาว่าเราต้องคืนเงิน เหตุการณ์แบบนี้จะดำเนินการยังไงเพื่อเรียกร้องสิทธิ์ของเราได้บ้างคะ ขอบคุณมากค่ะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: การจ่ายเงินชดเชย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2018, 01:52:05 am »
ทนายมีเวลาน้อย(อิอิ) เอาเป็นว่าตอบตามที่ถามเลยนะครับ

-ประเด็นแรกอยากทราบเรื่องระยะเวลาการจ่ายเงินชดเชย เนื่องจากที่องค์กรนี้มีเคสเดิมค้างจ่ายมา1ปีแล้ว กังวลว่าจะเป็นเหมือนกันค่ะ?
ตอบ. ปกติกฎหมายกำหนดให้จ่ายภายใน ๗ วัน หากเกินกว่า ๗ วันแล้วยังไม่จ่ายโดยไม่มีเหตุผลอันสมควร นายจ้างก็จะต้องเสียเงินเพิ่มในอัตราร้อยละ ๑๕ ทุกระยะ ๗ วันตามมาตรา ๙ ดังนั้น ไม่ต้องกังวลหากเกินระยะเวลาดังกล่าวคุณก็จะได้เงินเพิ่มอีกจำนวนมากเลยนะครับ

-อยากทราบข้อแตกต่างระหว่างการบอกเลิกจ้างกับสิ้นสุดสัญญาจ้าง จะได้เงินชดเชยเหมือนกันมั้ยคะ?
ตอบ เลิกจ้างก็การแสดงเจตนาขอยกเลิกนิติสัมพันธ์ความเป็นนายจ้างลูกจ้างโดยฝ่ายนายจ้าง ส่วนการสิ้นสุดสัญญาจ้างหมายถึงครบกำหนดระยะเวลามี่ตกลงกันแล้วไม่ทำสัญญาจ้างกันต่อไป แต่อย่างไรก็ตามทั้งสองประเภทนี้ก็จะได้รับเงินค่าชดเชยตามมาตรา ๑๑๘ เหมือนกันครับ

-หลังจากได้รับเงินเดือนเดือนสุดท้ายแล้ว ซึ่งเป็นจำนวนที่เคยได้มาตลอด คือเบิกโอทีได้ 5000 บาท มีการโอนเงินเข้าบัญชีเรียบร้อยตั้งแต่ 31 ม.ค. วันนี้ทางบุคลากรแจ้งมาอีกว่าต้องคืนเงิน 1400 บาท เพราะเดือนสุดท้ายเราเบิกได้แค่ 3600 ก่อนหน้านี้เคยมีการคุยประเด็นเรื่องค่าจ้าง ซึ่งมีการพูดทางวาจาว่าทุกอย่างยังได้เหมือนเดิม แต่พอจะมีการเรียกเงินคืนกลับทำเป็นหนังสือออกมาว่าเราต้องคืนเงิน เหตุการณ์แบบนี้จะดำเนินการยังไงเพื่อเรียกร้องสิทธิ์ของเราได้บ้างคะ
ตอบ อืมมมมม.ไม่ค่อยเข้าใจคำถามนี้ครับ ว่าเบิกเงินค่าโอทีได้ ๕ พัน คืออะไร เพราะปกติถ้าทำโอทีเท่าใดก็จะได้เงินตามที่ได้ทำจริงโดยคำนวณจากฐานค่าจ้างคูณด้วยชั่วโมงที่ทำโอที แต่กรณีที่ถามนี้น่าจะเป็นโอทีเเบบเหมาๆหรือเปล่าครับ...ต้องขอคำอธิบายเพิ่มละครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร

B

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 11:20:30 pm »
จนถึงตอนนี้ทางนายจ้างยังไม่มีการติดต่อมาเลยค่ะ ผ่านมาเกือบครึ่งเดือนแล้ว จะสามารถไปติดตามเรื่องทางไหนนอกจากทางนายจ้างได้บ้างคะ

ขอบคุณทนายพรที่ช่วยอธิบายให้เข้าใจนะคะ เป็นประโยชน์มากเลยค่ะ :)

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2018, 03:23:59 am »
ขออภัยที่ตอบช้านะครับ เข้าใจว่าผู้ถามก็ร้อนใจอยู่พอสมควร
เอาเป็นว่า โทรมาบอกทนายก็ได้ครับว่า "หน่วยงานที่ผู้ถามสังกัดคือหน่วยงานใด" เป็นเอกชน, รัฐวิสาหกิจ,องค์กรไม่แสวงหากำไร,สถานศึกษา หรือ ฯลฯ เพราะแต่ละองค์กรก็จะมีกฎหมายเฉพาะหรือมีกฎหมายยกเว้นไว้ เพื่อทนายจะได้วิเคราะห์และตอบคำถามและชี้ช่องแนะนำได้อย่างตรงประเด็นครับ

ทนายพร

Backfor69

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 10:46:54 am »
ถือว่าเป็นความรู้มากครับ

Piyarpong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2018, 03:03:18 pm »
มันเป็นสิ่งที่เหล่าลูกจ้างสมควรรู้นะครับ

Yonamito

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2018, 11:12:15 am »
เป็นข้อมูลที่ดีมากเลยครับผมก็พึ่งรู้ เมื่อตอนมาอ่านที่นี้แหละครับ

Nickko

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 11:01:44 am »
มีสาระมากเลย