29/03/24 - 09:34 am

ผู้เขียน หัวข้อ: การตรวจสารเสพติดแบบ เช็ดเหงื่อ  (อ่าน 7049 ครั้ง)

store

• Newbie
  • *
การตรวจสารเสพติดแบบ เช็ดเหงื่อ
« เมื่อ: มีนาคม 06, 2018, 07:28:40 pm »
การตรวจสารเสพติดแบบ เช็ดเหงื่อ สามารถบอกรายละเอียดว่าตั้งท้องได้ไหมค่ะ
และบริษัทสามารถเลิกจ้างเราได้ไหม ทั้งที่เราผ่านทดลองงานบรรจุแล้ว

PaaN Kanchanadith

• Newbie
  • *
Re: การตรวจสารเสพติดแบบ เช็ดเหงื่อ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2018, 08:42:38 pm »
การตรวจสารเสพติดแบบเช็ดเหงื่อไม่สามารถบอกรายละเอียดว่าตั้งท้องได้ค่ะ เพราะสารเคมีที่ใช้ทดสอบคนละตัวกันค่ะ ชุดตรวจครรภ์ใช้ทดสอบฮอร์โมนชนิดหนึ่งที่เรียกว่า HCG ที่ผลิตมาจากรก หาปริมาณสารที่สร้างเมื่อมีตัวอ่อนมนุษย์เกิดขึ้น ส่วนชุดตรวจสารเสพติดจะไม่ได้ตรวจหาฮอร์โมน แต่ตรวจสารเคมีที่มีโครงสร้างเป็นแอมเฟตามีน และเมื่อตรวจมาแล้วหากตั้งครรภ์ ที่ตรวจขึ้นสองขีดถือเป็นผลบวก ส่วนยาเสพติด สองขีดถือเป็นผลลบค่ะ

และหากเราตั้งครรภ์ บริษัทไม่สามารถเลิกจ้างเราได้ค่ะ  เป็นไปตาม พ.ร.บ.คุ้มครองแรงงาน 2541 มาตรา 42 ที่กำหนดไว้ว่า  ห้ามนายจ้างเลิกจ้างคนงานหญิงเพราะเหตุมาจากการตั้งครรภ์

หากนายจ้างเลิกจ้างคนงานหญิงที่ตั้งครรภ์ ย่อมมีความผิดต้องถูกลงโทษทางอาญา ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหกเดือนหรือปรับไม่เกินหนึ่งแสนบาทหรือทั้งจำทั้งปรับ

คนงานหญิงที่ตั้งครรภ์และถูกเลิกจ้าง สามารถร้องเรียนได้ที่กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานหรือสำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานแต่ละจังหวัด เพื่อให้พนักงานตรวจแรงงานดำเนินการให้นายจ้างปฏิบัติตามพ.ร.บ.คุ้มครองแรงงาน ต่อไปค่ะ

Nanephicha

• Newbie
  • *
Re: การตรวจสารเสพติดแบบ เช็ดเหงื่อ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2018, 03:21:16 pm »
ไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่าเหงื่อจะสามารถตรวจเช็คยาเสพติดได้ด้วย