29/03/24 - 17:23 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: โดนตำรวจยึดรถ  (อ่าน 5373 ครั้ง)

แวฮากีม แวดอเลาะ

• Newbie
  • *
โดนตำรวจยึดรถ
« เมื่อ: มีนาคม 28, 2018, 01:07:29 am »
สวัสดีครับ 27/03/61 ผมได้ขับขี่รถจักรยานปกติ ซึ่งไม่มีป้ายทะเบียน และตำรวจยึดรถไป รถดั้งกล่าวเป็นของเพื่อนซึ่งผมไม่เจอกันนาน มาทำงานที่ กทม.และรถนั้นผมได้ขอยืมเพื่อนไปซื้อกับข้าว  เจอตำรวจสายตรวจมายึดรถ แล้วผมเพิ่งทราบว่ารถนั้นเพื่อนได้ถูถขโมยมา ตำรวจยึดบัตรสำเนาของผม ผมอยากทราบว่าถ้ามีหมายเรียกผมต้องโดนคดีอะไร แล้วเพื่อนทีคนขโมยรถไม่ได้มาด้วยกัน ผมต้องทำยังงัย

ShaniJobe

• Newbie
  • *
Re: โดนตำรวจยึดรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2018, 02:14:24 pm »
คุณจะโดนข้อหาคนเดียวครับ ข้อหาขโมย สู้ยากครับ ทุกอย่างชี้มาที่คุณไม่ได้ชี้ไปที่เพื่อน ถ้าเค้าไม่ฟังว่าเพื่อนเป็นคนทำก็จบ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 01:45:24 am »
ทนายบอกได้คำเดียวว่า ซวยแระ... เอาเป็นว่า หากมีหมายเรียกมาก็ไปตามหมายเรียกนั้นและก็เล่าความจริงให้กับพนักงานสอบสวนฟัง ซึ่งขณะที่พบตำรวจก็สามารถหาบุคคลที่ไว้ใจหรือทนายความเข้าไปรับฟังได้นะครับ เป็นสิทธิ์โดยชอบด้วยกฎหมาย และให้เตรียมหลักทรัพย์ไปประกันตัวด้วยนะครับ น่าจะ 9 หมื่นบาท
ส่วนข้อหา ก็คงจะเป็นรับของโจรละครับ ส่วนเพื่อนคุณก็คงไม่พ้นข้อหาลักทรัพย์หรือที่ชาวบ้านเรียกว่าขโมยละครับ

เอาให้เข้าใจกฎหมายง่ายๆ ลักทรัพย์ คือ การที่เราไปเอาทรัพย์สินของคนอื่นเค้ามาโดยที่เจ้าของเขาไม่เห็นในขณะเอามา อย่างนี้เป็นลักทรัพย์ หรือขโมยนั่นแหละ
แต่ถ้า ตอนเอาทรัพย์เขามาในลักษณะใช้กำลังบังคับเอามา เรียกว่า ชิงทรัพย์ (ไม่ใช่ชิงโชคนะ..อิอิ)
หรือพาพักพวกไปตั้งแต่สามคนขึ้นไปใช้กำลังบังคับเอาทรัพย์เขามา อย่างนี้จะเรียกว่าปล้นทรัพย์ แต่ถ้าไปแค่สองคน จะเรียกร่วมกันชิงทรัพย์

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร

Gunnator

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 04:03:12 pm »
ผมมองว่าเป็นอะไรที่โคตรของโคตรซวยเลยครับ เพราะถ้าเรื่องทั้งหมดเป็นอย่างที่เล่ามาจริงคดีนี้คงไม่ต่างอะไรไปกับการซื้อของโจร ดีไม่ดีอาจจะร้ายแรงกว่าถ้าเรารู้เห็น ในความคิดผมให้แก้ด้วยการแสดงความบริสุทธิ์ใจโดยการให้เบาะแสและข้อมูลต่างๆ ของโจรตัวจริงทั้งหมดให้ตำรวจ เพื่อที่จะได้ประโยชน์ทั้งทางตำรวจและตัวเราเองมากที่สุด แต่บอกได้คำเดียวว่ามันเป็นอะไรที่ซวยจริงๆ ครับ เอาใจช่วยนะครับ