29/03/24 - 00:28 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ได้รับค่าจ้าง  (อ่าน 3621 ครั้ง)

YimSyam

• Newbie
  • *
ไม่ได้รับค่าจ้าง
« เมื่อ: มีนาคม 31, 2018, 06:03:23 pm »
คือว่าผมไปรับจ้างกับหน่วยงานรัฐแห่งนึงครับ สัญญาจ้างปีนึงระบุค่าจ้างจะจ่ายเมื่อส่งมอบงานครบถ้วน ตอนนี้ยังเบิกค่าจ้างไม่ได้ ผมควรทำยังไงดีครับ

JacksThu

• Newbie
  • *
Re: ไม่ได้รับค่าจ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2018, 12:15:00 pm »
เอกสารครบถ้วนมีเซ็นรับงานแล้วก็ลองติดต่อโดยตรงครับ ไม่ได้ฟ้องอย่างเดียว

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ไม่ได้รับค่าจ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2018, 01:42:35 am »
ถามสั้นๆแต่ได้ใจความว่ากำลังจะถูกเบี้ยวค่าจ้าง ซึ่งเท่าที่อ่านน่าจะเป็นสัญญา “จ้างทำของ” ซึ่งถ้าหากมีการส่งมอบงานกันแล้ว ก็ทำเรื่องหรือทำหนังสือขอเบิกค่าจ้างได้เลยครับ หากยังไม่ได้รับคำตอบให้ติดต่อหัวหน้าส่วนราชการนั้น ถ้ายังไม่ได้ให้ติดต่อผู้ตรวจราชการหรือผู้บังคับบัญชาระดับสูงขึ้นไปอีก (สามารถหาได้ตามเว็บไซด์ของหน่วยงานนั้นๆ) ซึ่งถ้ายังไม่ได้อีกก็คงต้องพึ่งพาศาลให้พิพากษาละครับงานนี้ ผมว่างานนี้ไม่ยากครับ ขอเพียงให้เข้าถูกช่องทาง

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร