11/12/18 - 04:25 AM


ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกจ้างถูกนายจ้างเลิกจ้าง  (อ่าน 288 ครั้ง)

Sunaree

  • Newbie
  • *
  • กระทู้: 1
    • ดูรายละเอียด
ลูกจ้างถูกนายจ้างเลิกจ้าง
« เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 11:57:25 AM »
สวัสดีค่ะคุณทนาย หนูมีเรื่องอยากขอความกระจ่างค่ะ
หนูทำงานได้1ปี6เดือน..บริษัทที่ทำงานอยู่ปิดกิจการ..โดยให้เงินค่าชดเชย90วัน...แต่ทางบริษัทไม่ได้จ่ายเงินชดเชยให้เลยนะค๊ะ..บริษัทแิดกิจการวันที่10 ก.ค. 2561แต่เงินชดเชยจะทยอยออกให้เรื่อยๆค่ะ มีเยอะก็จะให้หมด ไม่มีก็อาจจะให้น้อยหน่อย แบบนี้ได้ด้วยหรอคะ คือหนูสองสัยค่ะ เพราะการจ่ายเงินชดเชยให้กับเราต้องจ่ายทีเดียวไหมค๊ะ ????แต่ประเด็นสำคัญเลยคือทางบริษัททำหนังสือสัญญาออกมาให้พนักงานทุกคนเซ็นค่ะ..????????ให้เซ็นเอกสารรับเงินชดเชยโดยระบุว่า...ข้าพเจ้า...ขอรับรองว่าได้รับเงินชดเชยจริงวันที่........และให้พนักงานเซ็นรับทราบค่ะ...อยากทราบว่าถ้าเซ็นไปจะได้เงินไหมค๊ะ เเล้วถ้าเซ็นไปเราจะสามารถฟ้องร้องนายจ้างได้ไหมค๊ะ..คือเงินนายจ้างยังไม่ได้จ่ายให้เลยค่ะ...แต่ให้เซ็นเอกสารก่อน(ถ้าไม่เซ็นไม่ได้เงินค่ะ)ให้เซ็นเอกสารก่อนรับเงินหนูมองว่ามันแปลกๆค่ะ หนูอยากขอคำปรึกษาจากคุณทนายค่ะ
คือหนูมีภาระที่ต้องให้จ่าย บริษัทมาปิดกิจการ บอกจะจ่ายเงินชดเชยให้ แต่ไม่มีกำหนดระยะเวลาแน่ชัด..????????

ทนายพร

  • Administrator
  • Sr. Member
  • *****
  • กระทู้: 277
    • ดูรายละเอียด
Re: ลูกจ้างถูกนายจ้างเลิกจ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2018, 02:35:14 AM »
โห อ่านเรื่องราวแล้วก็น่าเห็นใจนะครับ
อย่างนี้ครับ กรณีถ้าเป็นการเลิกสัญญาจ้างไม่ว่าจะเป็นการเลิกสัญญาจ้างปกติ (ลาออก,เลิกจ้าง,เกษียณ) ถือเป็นการเลิกจ้างที่นายจ้างจะต้องจ่ายเงินค่าชดเชยตามมาตรา ๑๑๘ แห่งพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ.๒๕๔๑ โดยการจ่ายเงินค่าชดเชยนั้น จะต้องจ่ายภายใน ๗ วัน นับแต่วันที่พ้นสภาพการเป็นลูกจ้างครับ หากเกินระยะเวลาดังกล่าวโดยไม่มีเหตุผลอันสมควร นายจ้างจะต้องรับผิดชอบดอกเบี้ยในอัตราร้อยละ ๑๕ ต่อปี และเงินเพิ่มอีกร้อยละ ๑๕ ทุกระยะ ๗ วันครับ

จากคำถาม
ถามว่า แบ่งจ่ายได้มั๊ย?...อืมมม....กฎหมายไม่ได้เขียนห้ามไว้เด็ดขาด เอาเป็นว่าถ้าลูกจ้างยินยอมรับเงินค่าชดเชยแบบแบ่งจ่าย ก็สามารถทำได้ แต่ถ้าลูกจ้างไม่ยอมก็เป็นไปตามข้อกฎหมายด้านบนเลยครับ

ถามต่อว่า ไม่เซ็นต์เอกสารได้มั๊ย? เพราะเงินยังไม่ได้เลย จะให้หนู่เซ็นต์ได้งัย???....นั่นนะซิ เมื่อไม่ได้เงินก็ไม่ต้องไปเซ็นต์ครับ และไม่ต้องกังวลว่าจะไม่ได้เงิน หากนายจ้างไม่จ่ายให้ไปที่สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด หรือในเขตพื้นที่ ไปเขียนคำร้อง (คร.๗) ต่อพนักงานตรวจแรงงาน ให้มีคำสั่งให้นายจ้างจ่าย ซึ่งพนักงานตรวจแรงงานก็จะใช้เวลาประมาณ ๖๐ วันก็จะมีคำสั่งให้นายจ้างจ่ายแล้วนะครับ และอย่าลืมว่าให้บอกพนักงานตรวจแรงงานไปด้วยว่า ต้องการดอกเบี้ยและเงินเพิ่มตามมาตรา ๙ ด้วยล่ะครับ

เอาเป็นว่า ให้ลองไปคุยกับนายจ้างดูครับว่าจะหาทางออกกันอย่างไร อ่อนมาก็ไม่ไหว ตึงมากก็ไม่ดี ลองหาทางสายกลางที่จะประนีประนอมกันได้ และจากกันด้วยมิตรภาพดีกว่าครับ หากบริษัทมีกำไรก็คงไม่ปิดกิจการ (หรือเปล่า) ดังนั้น ก็ลองประเมินวิเคราะห์ดูว่าช่องทางใดจะได้ประโยชน์มากกว่ากัน แต่ยืนยันฟันธงได้ว่า คุณต้องได้รับเงินค่าชดเชยแน่นอนครับ

อย่างไรก็ตาม ทนายก็เชื่อว่า ทุกวิกฤติย่อมมีโอกาสเสมอ วันข้างหน้าคุณผู้ถามอาจจะได้งานใหม่เป็นผู้บริหารได้เงินเดือนเป็นแสนก็ได้นะครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร