17/04/24 - 03:24 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับเวิร์คเพอร์มิท  (อ่าน 3761 ครั้ง)

๋่Jureerat

• Newbie
  • *
ถามเกี่ยวกับเวิร์คเพอร์มิท
« เมื่อ: มิถุนายน 30, 2018, 11:07:21 am »
สวัสดีค่ะ พอดีเพื่อนชาวอิตาเลียน เปิด โฮสเทลแถวข้าวสาร ตอนนี้ทำงานโอยยังไม่ได้เวิร์คเพอร์มิท ถ้าระหว่างนี้โดนจับจะมีโทษอย่างไรบ้างคะ จะโดนแบนห้ามเข้าประเทศกี่ปีคะ ขอบคุณค่ะ

PaaN Kanchanadith

• Newbie
  • *
Re: ถามเกี่ยวกับเวิร์คเพอร์มิท
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2018, 11:17:07 pm »
ช่วยตอบนะคะ แต่คำถามงงๆค่ะ

"เพื่อนชาวอิตาเลียนเปิดโฮสเทลแถวข้าวสาร แต่ไม่มีใบอนุญาตทำงาน ?" แปลว่า เป็นเจ้าของ หุ้นส่วน หรืออย่างไรคะหรือแค่ทำงานที่โฮสเทลนี้คะ ต้องตอบข้อนี้ให้ได้ก่อนค่ะ เพราะถ้าเป็นเจ้าของจะใช้กฎหมาย พระราชบัญญัติการประกอบธุรกิจของคนต่างด้าว พ.ศ. 2542 แต่หากเป็นลูกจ้างจะใช้ พระราชกำหนดการบริหารจัดการการทำงานของคนต่างด้าว พ.ศ.2560 ค่ะ ซึ่งมีรายละเอียดที่แตกต่างกันค่ะ

Dishawnna

• Newbie
  • *
Re: ถามเกี่ยวกับเวิร์คเพอร์มิท
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2018, 04:07:45 pm »
อันนี้หมายถึงการจ้างแรงงานต่างด้าวหรอ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2018, 02:07:10 am »
ทนายมาตอบแล้วคร๊าบบ...

สำหรับคำถามนี้ คงตอบแบบฟันธงไม่ได้ เพราะข้อมูลไม่เพียงพอ อย่างที่คุณ paan ได้ตั้งคำถามไว้เลยครับ เพราะการเป็นเจ้าของกิจการก็จะใช้กฎหมายฉบับหนึ่ง ส่วนผู้ที่เข้ามาทำงานก็จะใช้กฎหมายอีกฉบับหนึ่ง ดังนั้น ขอให้ผู้ถามให้ข้อมูลเพิ่มเติมมา ทนายจะวิเคราะห์ให้ครับ

ทนายพร