28/03/24 - 18:52 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อครบอายุเกษียน60ปี  (อ่าน 7579 ครั้ง)

วิชัย

• Newbie
  • *
เมื่อครบอายุเกษียน60ปี
« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 03:38:32 pm »
1.เมื่อครบอายุเกษียน60ปีลูกจ้างจะได้รับเงินชดเชยจากนายจ้างตามระยะเวลาการทำงานหรือไม่อย่างไร
2.ถ้าครบอายุเกษียนแล้วบริษัทไม่ได้แจ้งและจ่ายเงินชดเชยให้ลูกจ้างและลูกจ้างไม่ได้ท้วงติงแต่ได้ทำงานต่อไปอีก1ปีแล้วถูกเลิกจ้างเม่ืออายุ61ปีลูกจ้างจะยังมีสิทธิได้รับเงินชดเชยจากการครบเกษียนอายุ60ปีก่อนหน้านี้ไหมครับ
3.ถ้าครบอายุเกษียนแล้วบริษัทไม่ได้แจ้งและจ่ายเงินชดเชยให้ลูกจ้างและลูกจ้างไม่ได้ท้วงติงแต่ได้ทำงานต่อไปอีก1ปีแล้วลูกจ้างลาออกเองเม่ืออายุ61ปีลูกจ้างจะยังมีสิทธิได้รับเงินชดเชยจากการครบเกษียนอายุ60ปีก่อนหน้านี้ไหมครับ
4.ลูกจ้างควรปฏิบัติอย่างรไในกรณีที่ครบอายุเกษียนตามข้อ2 เช่นควรรับเงินชดเชยก่อนแล้วทำสัญญาว่าจ้างใหม่กับนายจ้าสำหรับการทำงานหลังจากนั้นหรือทำงานไปเรื่อยๆจนกว่าฝ่ายหนึ่งฝ่ายใดจะบอกเลิก

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: เมื่อครบอายุเกษียน60ปี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 01:50:06 am »
ตอบตามที่ถามเลยนะครับ
ตอบข้อ ๑. เมื่ออายุครบอายุเกษียณตามข้อบังคับ (บางแห่งกำหนดอายุเกษียณไม่เท่ากัน อาจจะ ๕๕ หรือ ๖๐ ปี) ถือเป็นการสิ้นสุดสัญญาจ้างเพราะเหตุเกษียณอายุ จึงมีสิทธิ์ได้รับเงินค่าชดเชยตามมาตรา ๑๑๘ ตาม พรบ.คุ้มครองแรงงาน พ.ศ.๒๕๔๑ แต่หากไม่ได้กำหนดอายุเกษียณไว้ในข้อบังคับให้ถือว่าลูกจ้างครบอายุเกษียณอายุเมื่อครบ ๖๐ ปี โดยลูกจ้างจะต้องแจ้งเป็นหนังสือให้นายจ้างทราบล่วงหน้าไม่น้อยกว่า ๓๐ วันจึงมีสิทธิ์จะได้รับเงินค่าชดเชยเพราะเหตุเกษียณอายุ หากลูกจ้างไม่ได้ทำหนังสือเเจ้งนายจ้างให้ถือว่าเป็นนิติสัมพันธ์ระหว่างนายจ้าง-ลูกจ้าง ยังคงดำเนินต่อไปจนกว่าลูกจ้างจะใช้สิทธิ์หรือลาออกหรือตายไปข้างหนึ่งละครับ

ตอบข้อ ๒.ยังมีสิทธิ์ได้รับเงินชดเชยอยู่ครับ

ตอบข้อ ๓.ถ้าเป็นกรณีอย่างนี้ จะไม่ได้รับเงินค่าชดเชยนะครับ เพราะการสิ้นสุดเกิดจากฝ่ายลูกจ้างที่ขอลาออก ถ้าหากอยากจะได้เงินชดเชยจะต้องทำหนังสือแจ้งนายจ้าง โดยต้องมีข้อความสำคัญที่แสดงว่าจะสงค์จะเกษียณอายุเพื่อขอรับเงินค่าชดเชยครับ

ตอบข้อ ๔. ก็อยู่ที่ลูกจ้างจะตัดสินใจเลยครับ หากเป็นกรณีที่ครบอายุเกษียณแล้วนายจ้างจ่ายค่าชดเชยแล้ว นายจ้างยังจ้างต่อก็ถือว่าโชคดีไปหรือจะทำงานไปเรื่อยๆ เบื่อเมื่อใหร่ก็ทำหนังสือแจ้ง ก็เป็นทางเลือกที่ดีอยู่นะครับ เอาเป็นว่าเอาตามที่คุณพี่สบายใจเลยครับ..อิอิ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร

Nimuito

• Newbie
  • *
Re: เมื่อครบอายุเกษียน60ปี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2019, 04:40:27 pm »
ขอสอบถามเพื่อเติมหน่อยครับเมื่อครบอายุเกษียน60ปี เรามีโอกาศที่จะจะขอทำงานต่อได้อีกไหมครับ