29/03/24 - 12:16 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: นายจ้างให้เซ็นสัญญาจ้างพร้อมให้ทำหนังสือลาออกพร้อมกัน  (อ่าน 6539 ครั้ง)

B05

• Newbie
  • *
เรียน คุณทนายค่ะ

ดิฉันเกิดคำถามและข้อสงสัยเป็นอย่างมากจึงอยากเรียนถามคะ
ดิฉันได้รับสายจากบริษัทแห่งหนึ่งให้เข้าไปทดสอบความรู้และสัมภาษณ์งานเพื่อบรรจุเป็นพนักงานของบริษัทแห่งนั้ร
ผลปรากฎว่า ผ่านการทดสอบทางบริษัทจึงนัดให้เข้าไป ทำเอกสารสัญญาจ้างงานและงให้ตรวจร่างกายที่สถานพยาบาลใกล้เคียง และให้ไปพิสูจน์ความบริสุทธิ์ทางอาชญากร

ซึ่งดิฉันได้ปฏิบัติครบถ้วนทุกอย่าง แต่มีข้อติดใจคือ ในสัญญาจ้างไม่ได้ระบุระยะเวลาในการทำงาน(วันที่เริ่มจ้าง) ดิฉันจึงสอบถามว่าจะให้ทำงานวันใด ทางบุคคลของบริษัทนี้แจ้งกับดิฉันว่า ยังไม่มั่นใจจะให้ทำงานเมื่อไหร่ ต้องรอการตัดสินใจจากผู้บริหารและจะโทรแจ้งอีกครั้ง (ตรงนี้ ดิฉัน ก็ งง คะ ในเมื่อเราเซ็นสัญญาให้เขาน่าจะแจ้งให้เราทราบเพื่อเตรียมตัวได้เลยไม่ใช่เหรอ ) และเมื่อทำธุรที่ให้ทำเสร็จดิฉันเดินทางกลับ แต่ในระหว่างดิฉันเดินทางกลับในวันเดียวกันนั้น ทางฝ่ายบุคคลโทรแจ้งให้ฉันไปทำหนังสือเรื่องลาออก (ตรงนี้สิค่ะ งง และก็ สตั้งไป5 วิ) โดยเขาให้เหตุผลว่า เคยมีบุคคลมาสมัครงานและตรวจพบว่าเป็นอาชญากรภายหลัง และมีประเด็นฟ้องร้องต่อบริษัท ดังนั้น ผู้บริหารจะอนุมัติว่าดิฉันจะได้ทำงานวันไหน จะต้องไปเขียนใบลาออกพร้อมกับหนังสือสัญญาจ้าง โดยเขาแจ้งหากดิฉันมีประวัติจริงใบลาออกมีผล

แต่สิ่งที่ฉันสงสัย

1.หากดิฉันทำใบลาออกเสนอควบคู่ไปกับสัญญาจ้างแล้วผลทางกองพิสูจน์หลักฐานแจ้งว่าดิฉันบริสุทธิ์ แต่เราเขียนใบลาออกไปแล้ว แต่บริษัทจะใช้ใบลาออกนี้ กับฉันในทางอื่นด้วยหรือไม่(ในกรณีหากบริษัทคิดจะเอาเปรียบ)เช่น ดิฉันทำงานให้กับบริษัทโดย ปฏิบัติตามกฎระเบียบอย่างเคร่งครัด เมื่อ พ้นระยะเวลาทดลองงาน 90 วัน และบริษัทแจ้งให้ออกโดยเขียนใบล่วงหน้าไว้แล้ว อย่างนี้บริษัทจะกระทำกับเราได้หรือไม่
2.และในกรณีใบลาออก หากผลตรวจอาชญากรออกมาเป็นหลักฐานยืนยัน ใบนั้นจะสิ้นสุดเป็นโมฆะทันทีเลยไหมค่ะ

3.ความรู้สึกที่ให้เขียนใบลาออกพร้อมเซ็นหนังสือสัญญาจ้างไม่เคยเจอมาก่อน เลย้ริ่มเกิดความไม่ยุติธรรมกับตัวดิฉัน ซึ่งแสดงว่า บริษัท พอใจจะเลิกจ้างดิฉันเมื่อไหร่ก็ได้อย่างนั้นหรือ

4.หากเกิดความไม่เป็นทำกับดิฉันจริงๆ ดิฉันจะใช้หลักฐานอย่างไรป้องกันตัวเองคะ เพราะ สัญญาจ้าง ที่ให้เซ็นมีแค่ บัวบเดียว และเขายังไม่ทำสำเนาให้กับดิฉัน

ขอความกรุณา คุณทนายแนะแนวทางให้ดิฉันด้วยคะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
1.หากดิฉันทำใบลาออกเสนอควบคู่ไปกับสัญญาจ้างแล้วผลทางกองพิสูจน์หลักฐานแจ้งว่าดิฉันบริสุทธิ์ แต่เราเขียนใบลาออกไปแล้ว แต่บริษัทจะใช้ใบลาออกนี้ กับฉันในทางอื่นด้วยหรือไม่(ในกรณีหากบริษัทคิดจะเอาเปรียบ)เช่น ดิฉันทำงานให้กับบริษัทโดย ปฏิบัติตามกฎระเบียบอย่างเคร่งครัด เมื่อ พ้นระยะเวลาทดลองงาน 90 วัน และบริษัทแจ้งให้ออกโดยเขียนใบล่วงหน้าไว้แล้ว อย่างนี้บริษัทจะกระทำกับเราได้หรือไม่
ตอบ ไม่ต้องกังวลไปนะครับ เดี๋ยวเมื่อได้ทำงานแล้วจะไม่มีความสุขซะเปล่าๆ เอาเป็นว่า การที่บริษัทให้ทำหนังสือลาออกไว้ก่อนเข้าทำงานนี่ก็แปลกแระ แต่จะตอบตามหลักกฎหมายก็คือ การลาออกคือการแสดงเจตนาที่ไม่ประสงค์จะผูกสัมพันธ์ตามสัญญาจ้างแรงงานโดยใจสมัคร ดังนั้น ในกรณีนี้การเซ็นต์ใบลาออกล่วงหน้า (เข้าใจว่าไม่ลงวันที่) ก็ไม่ได้มีผลอะไร เพราะหากท้ายที่สุดบริษัทเลิกจ้างโดยที่ลูกจ้างไม่ได้ทำผิดก็ยังสามารถฟ้องต่อศาลได้ครับ หากนายจ้างนำเอาใบลาออกมาเป็นหลักฐานว่าเราเป็นฝ่ายเขียนใบลาออกเอง ก็ต่อสู้ว่าเราไม่ได้ลาออก แต่นายจ้างบังคับให้เขียนในวันที่เข้าทำงาน และก็ส่งใบลาออกนั้นไปพิสูจน์สีหมึกว่าไม่ใช่แท่งเดียวกับที่เขียนข้อความในใบลาออกเท่านี้ก็สู้ได้แล้วครับ

2.และในกรณีใบลาออก หากผลตรวจอาชญากรออกมาเป็นหลักฐานยืนยัน ใบนั้นจะสิ้นสุดเป็นโมฆะทันทีเลยไหมค่ะ
ตอบ ตามข้อ ๑ ครับ

3.ความรู้สึกที่ให้เขียนใบลาออกพร้อมเซ็นหนังสือสัญญาจ้างไม่เคยเจอมาก่อน เลย้ริ่มเกิดความไม่ยุติธรรมกับตัวดิฉัน ซึ่งแสดงว่า บริษัท พอใจจะเลิกจ้างดิฉันเมื่อไหร่ก็ได้อย่างนั้นหรือ
ตอบ เป็นการสร้างอำนาจต่อรองมากกว่าครับ ข้อแนะนำของทนายคือ อย่างไปทำเลยครับบริษัทนี้ เมื่อจะสร้างความสัมพันธ์ความเป็น “นายจ้าง” กับ “ลูกจ้าง” และต้องทำงานด้วยกันแล้ว ก็ไม่ควรจะตั้งเงื่อนไขให้เป็นที่กังวล และควรไว้ใจซึ่งกันและกัน แต่นี่กลับมาสร้างอำนาจต่อรองบนความไม่เท่าเทียมเช่นนี้ เป็นผม คงไม่ทำงานกับบริษัทนี้แน่นอนครับ

4.หากเกิดความไม่เป็นทำกับดิฉันจริงๆ ดิฉันจะใช้หลักฐานอย่างไรป้องกันตัวเองคะ เพราะ สัญญาจ้าง ที่ให้เซ็นมีแค่ บัวบเดียว และเขายังไม่ทำสำเนาให้กับดิฉัน
ตอบ ขอให้จำข้อความไว้ให้ได้ ถ้าจำไม่ได้ก็จดไว้ ถ่ายรูปไว้ เพราะสัญญาจ้างแรงงานปกติไม่จำเป็นต้องทำเป็นหนังสือ หากทำเป็นหนังสือคู่สัญญาก็มีสิทธิที่จะได้รับเอกสารดังกล่าวยึดถือไว้ เอาเป็นว่า หากถูกเลิกจ้างโดยที่คุณไม่ได้ทำผิดก็สามารถฟ้องร้องต่อศาลเพื่อเรียกร้องความเป็นธรรมได้ครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2017, 08:44:24 am โดย ทนายพร »

Inivata

• Newbie
  • *
ผมว่าก่อนจะเซ็นอะไรต้องอ่านให้ดีเสียก่อนอย่าไปเซ็นอะไรง่ายๆ นะครับ