29/03/24 - 08:56 am

ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีผมถือว่าเป็นชู้และสามารถถูกฟ้องร้องหรือป่าวครับ  (อ่าน 4035 ครั้ง)

Keroro

• Newbie
  • *
สวัสดีครับคุณทนายพร

ผมและแฟนคบกันมาเกือบจะ 2 ปีแล้วครับ แฟนผมยังไม่ได้อย่าร้างจากสามีเก่า แต่พวกเขาไม่ได้อาศัยอยู่ด้วยกันเป็นเวลา 5 ปีกว่าๆแล้ว คือแฟนออกมาซื้อคอนโดอยู่คนเดียวข้างนอก ซึ่งเป็นเวลาก่อนที่ผมกับแฟนจะเจอกัน แฟนผมกับสามีเก่าของเขาไม่มีการติดต่อพูดคุยกันเลย มีแค่ว่าแฟนผมจะไปเยี่ยมแม่ของตนที่บ้านเก่า ซึ่งเป็นบ้านที่แฟนผมกับสามีเก่าซื้ออยู่ด้วยกันแค่นั้น และไม่มีการพูดคุยอะไรกันเลยกับสามีเก่า แค่เห็นหน้ากันเท่านั้น เดือนหรือสองเดือนจะกลับบ้านสักที กลับไปอยู่แค่ 1 คืนแล้วกลับมาคอนโด ทางบ้านทั้งสองฝ่ายก็รู้ว่ามีปัญหากันและแยกกันอยู่ แต่ไม่มีใครรู้ว่าแฟนผมมีคนใหม่แล้ว ผมจึงอยากรู้อะครับว่า กับกรณีแบบนี้ ผมทำผิดหรือป่าวและจะถูกฟ้องร้องได้ไหม

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
เป็นหัวข้อที่ Hot จริงๆในสมัยนี้ล่ะครับ

เอาเป็นว่าตอบแบบฟันธงตามที่ถามเลยนะครับ

เนื่องจากแฟนคุณ(แต่เป็นภรรยาโดยชอบด้วยกฎหมายของแฟนเก่า) ยังไม่ได้จดทะเบียนหย่ากันสถานะทางกฎหมายก็ยังถือว่าเป็นสามีภรรยากัน เพียงแต่การที่แต่ละฝ่ายแยกกันอยู่นั้น เป็นเพียงเหตุแห่งการฟ้องหย่าได้นั่นเอง

ดังนั้น ถึงแม้ว่าจะแยกกันอยู่หรือแต่ละฝ่ายจะไปมีคนใหม่ ในทางกฎหมายการกระทำของคุณก็ถือว่าอยู่ในสถานะชู้ตามความเข้าใจของคนทั่วไปและกฎหมายละครับ
ซึ่งแน่นอน เมื่อคุณอยู่ในสถานะนี้แล้วก็มีโอกาสที่จะถูกฟ้องได้เช่นกัน ส่วนฟ้องแล้วจะอย่างไรก็ไปว่ากันไป

ซึ่งทนายก็มีข้อแนะนำว่า ให้แฟนคุณไปดำเนินการขอหย่าให้เรียบร้อยซะ จะได้สบายใจ หากอีกฝ่ายไม่ยินยอมก็ไปดำเนินการฟ้องหย่าโดยอ้างเหตุแยกกันอยู่ ซึ่งก็ไม่ยากอะไรอีกเหมือนกันครับ

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2018, 10:57:28 am โดย ทนายพร »

nubwo23

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่ดีและมีประโยชน์มากๆมันน่าสนใจมากๆฉันรักเรื่องทั้งหมดที่คุณแบ่งปัน
เอเชีย