28/03/24 - 21:04 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ถือเป็นการหมิ่นประมาทมั้ยคะ  (อ่าน 2782 ครั้ง)

นฤมล

• Newbie
  • *
ถือเป็นการหมิ่นประมาทมั้ยคะ
« เมื่อ: กันยายน 15, 2018, 10:49:49 pm »
เรียนท่านทนายความ
เนื่องจากว่าดิฉัน เขียนลาออกจากบริษัทแห่งหนึ่งเนื่องจากได้งานใหม่ ซึ่งเจ้าของกิจการเป็นผู้เซ็นต์อนุมัติด้วยตัวเอง แต่มาวันนึง มีเจ้าหน้าที่บุคคล บริษัทอื่นโทรมาสอบถามกับพนักงานที่บริษัทว่า นายจ้างแจ้งว่าดิฉันออกแบบไม่ดี และเจ้าหน้าที่ท่านนี้คิดว่าดิฉันน่าจะถูกไล่ออกใช่มั้ย คำพูดของนายจ้างแบบนี้เข้าข่ายหมิ่นประมาททำให้คนอื่นเสียชื่อเสียงมั้ยคะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ถือเป็นการหมิ่นประมาทมั้ยคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 10:49:33 pm »
ขออภัยที่ตอบช้านะครับ งานแน่นจริงๆครับช่วงนี้

เอาเป็นว่าตอบเลยละกัน

จากข้อความที่เล่ามานั้น ยังมีความรู้สึกว่ายังไม่เข้าองค์ประกอบข้อหาหมิ่นประมาท ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๓๒๖ หรือ ๓๒๘ นะครับ
ถ้าจะมีเฉี่ยวบ้างก็ข้อความ "ออกแบบไม่ดี" เท่านั้น แต่ก็ยังไม่ชัดเท่าใหร่
เอาเป็นว่า ข้อหาหมิ่นประมาทนั้น ต้องดูที่ข้อความเป็นหลักว่าข้อความที่อีกฝ่ายกล่าวนั้นเป็นข้อความอะไร และข้อความนั้น บุคคลทั่วไปได้ยินแล้วเข้าใจว่าเราเป็นคนไม่ดีอย่างนั้นอย่างนี้ ทำให้เราเสียชื่อเสียง ถูกดูหมิ่นหรือถูกเกลียดชัง ซึ่งถ้าเป็นอย่างนี้จึงจะถือว่าเข้าองค์ประกอบของข้อหาหมิ่นประมาทครับ เอาผิดได้ทั้งอาญา (จำคุก) หรือเรียกร้องค่าเสียหายทางแพ่ง(เรียกเงิน) ได้ครับ

ทนายพร

Xzinoe

• Newbie
  • *
Re: ถือเป็นการหมิ่นประมาทมั้ยคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 05:05:20 pm »
ถ้าหากเราโดนหัวหน้าด่าแบบเสียๆหายๆ นี้สามารถเอาผิดข้อหาหมิ่นประมาท ได้หรือเปล่าครับ