28/03/24 - 15:48 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: เขียนคำร้องเรียกค่าชดเชยกับบริษัท  (อ่าน 2481 ครั้ง)

Solomonoil

• Newbie
  • *
เขียนคำร้องเรียกค่าชดเชยกับบริษัท
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2019, 03:38:05 pm »
สวัสดีค่ะ

ขอสอบถามทนายพรว่า ได้ทำการเขียนคำร้องกับทางสวัสดิการคุ้มครองไปแล้ว60วัน แต่ยังไม่ได้มีการติดต่อกลับจากเจ้าหน้าที่
1.ไม่ทราบว่าหลังจากกระบวนการนี้ ใช้ระยะเวลานานมั้ยคะ
2.30วันแรกเป็นคดีแพ่ง และหลังจาก30วันเป็นคดีอาญาใช่มั้ยคะ
3.ถ้าบริษัทยังไม่จ่ายค่าชดเชย ทางสวัสดิการจะไปบังคับเค้ายังไงให้จ่ายคะ

ตอนนี้มีความกังวลใจ เรื่องเงิน และยังไม่ได้งาน

Tristessa

• Newbie
  • *
Re: เขียนคำร้องเรียกค่าชดเชยกับบริษัท
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 12:14:55 pm »
อันนี้ผมว่าแย่เลยครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: เขียนคำร้องเรียกค่าชดเชยกับบริษัท
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2019, 03:37:47 pm »
ถามมาก็ตอบไปครับ ;D

1.ไม่ทราบว่าหลังจากกระบวนการนี้ ใช้ระยะเวลานานมั้ยคะ?
ตอบ ปกติเจ้าพนักงานตรวจแรงงานก็สามารถขยายระยะเวลาออกคำสั่งได้อีก 30 วันครับ โดยพนักงานตรวจแรงงานต้องขอขยายเวลาต่ออธิบดีหรือผู้ซึ่งอธิบดีมอบหมายพร้อมด้วยเหตุผล และอธิบดีหรือผู้ซึ่งอธิบดีมอบหมายอาจพิจารณาอนุญาตได้ตามที่เห็นสมควร แต่ต้องมีระยะเวลาไม่เกิน 30 วัน ตามพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ.2541 มาตรา 124 ครับ

2.30วันแรกเป็นคดีแพ่ง และหลังจาก30วันเป็นคดีอาญาใช่มั้ยคะ
ตอบ โห..ดูจะโหดๆอยู่นะครับ..คืออย่างนี้ครับ ปกติคดีแรงงานเป็นคดีแพ่งครับ ส่วนจะกลายเป็นคดีอาญาได้นั้น ต้องเป็นกรณีที่นายจ้างฝ่าฝืนหรือไม่ปฎิบัติตามที่กฎหมายกำหนด เช่น กรณีของคุณผู้หญิง (คงจะเป็นผู้หญิงเเหละเน๊อะ เพราะลงท้ายว่าคะ..อิอิ) หากพนักงานตรวจแรงงานมีคำสั่งให้นายจ้างจ่ายเงิน แล้วนายจ้างไม่จ่าย เมื่อล่วงพ้นระยะเวลาอุทธรณ์คำสั่่งที่ให้ยื่นต่อศาล (ภายใน 30 วัน) ก็ถือว่านายจ้างไม่ปฎิบัติตามคำสั่งพนักงานตรวจฯ มีโทษทางอาญาแล้วครับ ดังนั้น ที่เข้าใจว่า30วันแรกเป็นคดีแพ่ง และหลังจาก 30 วันเป็นคดีอาญา จึงไม่ถูกครับ

3.ถ้าบริษัทยังไม่จ่ายค่าชดเชย ทางสวัสดิการจะไปบังคับเค้ายังไงให้จ่ายคะ
ตอบ กฎหมายกำหนดขั้นตอนไว้ชัดเจนแล้วว่า หากนายจ้างไม่ปฎิบัติตามก็ให้ฟ้องต่อศาลแรงงานเพื่อให้ศาลมีคำพิพากษา หรือลูกจ้างนำคำสั่งของพนักงานตรวจแรงงาน ไปยื่นฟ้องต่อศาลเองก็ได้ เมื่อศาลมีคำพิพากษาแล้ว ก็ให้ออกคำบังคับ และตั้งเจ้าพนักงานบังคับคดี ยึดทรัพย์ขายทอดตลาดนำเงินมาชำระให้กับลูกจ้างต่อไปครับ...

รออีกนิดคำสั่งคงออกแล้วล่ะครับ และหากไม่พอใจคำสั่ง(ไม่ว่าฝ่ายใด) ก็มีสิทธิที่จะอุทธรณ์ต่อศาลภายใน 30 วันนับแต่วันที่ได้รับคำสั่งครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร

[/color][/size]

Solomonoil

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2019, 01:07:02 pm »
ตอนนี้ได้รับจม.จากสวัสดิการคุ้มครองแล้วค่ะ
เนื้อหาอ้างอิงถึงกฏหมายแรงงานมีคำสั่งให้นายจ้างจะต้องจ่ายค่าชดเชยและมีผลบังคับให้นายจ้างมาชำระเงิน มีผล ภายใน30วันอย่างที่ทนายพรได้ตอบไว้