28/03/24 - 18:09 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: เรียกค่าเสียหาย หลังโดนเลิกจ้างไม่เป็นธรรม  (อ่าน 7111 ครั้ง)

ืnavcom

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถาม.
ในกรณีที่ ถูกเลิกจ้างไม่เป็นธรรม
จะฟ้องเรียกค่าเสียหาย ได้หรือไม่ โดยบริษัทฯให้ผมออกโดยไม่เป็นธรรม ซึ่งในส่วนนี้ผมจะไปร้องกับกรมสวัสดิการคุ้มครองแรงงาน ในส่วนเงินชดเชย หลังจากจบแล้ว ผมจะไปร้องศาลเแรงงงานกลาง ด้วยเรื่องค่าเสียหาย โดยที่บริษัทฯให้ออกโดยไม่เป็นธรรม  ก็คิดว่า 60ปีผมก็จะเกษียณก็ออกเองได้ แต่เขากลับมาทำแบบนี้ก่อน ในเรื่องที่ผมจะร้องต่อศาลว่า ผมขอเรียกร้องค่าเสียหาย เป็นจำนวนเดือนที่เหลือก่อนครบเกษียณ เช่นผมเหลืออีก4ปีจะเกษียณ 1ปีผมทำงาน 30วันพัก30วัน ก็คือ 12เดือน ผมทำงาน เพียง 6เดือน เท่านั้น ถ้าสมมุติว่า4ปี ผมเรียกค่าเสียหาย 6เดือน x 4ปี จะสามารถบอกศาลได้หรือไม่ว่า ผมจำเป็นต้องเรียกค่าเสียหายแบบนี้ เพราะไม่ได้มีรายได้มาจุนเจือครอบครัวก่อน4ปีที่ขาดรายได้ตัวนี้ไป  เพราะระดับอายุขนาดผมที่ไหนก็ไม่ต้องการครับ รบกวนด้วยครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: เรียกค่าเสียหาย หลังโดนเลิกจ้างไม่เป็นธรรม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 04:15:52 pm »
จากที่เล่ามา ผู้ถามน่าจะมีอายุ 56 ปี และถูกเลิกจ้างก่อนจะครบเกษียณอายุ ก็เลยรู้สึกว่า "เฮ้ย..ทำงี้กับข้าได้งัยว่ะ..ทำงานมาตั้งนาน ไม่เห็นคุณค่ารึงัย..."อารมณ์คงประมาณนี้ อิอิ

เข้าเรื่องเลยทนาย..ฮา

เอาเป็นว่า ที่ถามมาว่าจะฟ้องเรียกค่าเสียหายจากการเลิกจ้างไม่เป็นธรรมต่อศาลตามมาตรา ๔๙ (วิ.แรงงาน) แยกออกจากการยื่นคำร้องต่อพนักงาตรวจแรงงาน(คร.7) ให้วินิจฉัยเกี่ยวกับเงินค่าชดเชยตามมาตรา ๑๑๘ และสินจ้างแทนการบอกกล่าวล่วงหน้่าตาม มาตรา ๑๗ (คุ้มครองแรงงาน) นั้น ได้หรือไม่?  ขอตอบว่า...ได้ครับ

ส่วนที่ถามว่าอยากจะเรียกค่าเสียหายโดยใช้ฐานอายุงานที่เหลืออยู่เป็นเกณฑ์ในการให้ศาลกำหนดค่าเสียหายได้หรือไม่?
ก็ขอตอบว่า ก็บอกและอธิบายต่อศาลได้ครับ แต่ศาลจะฟังหรือไม่นั้นเป็นอีกเรื่องนึง.. เพราะการกำหนดค่าเสียหายกรณีที่นายจ้างเลิกจ้างโดยไม่มีเหตุผลอันสมควรนั้น พระราชบัญญัติจัดตั้งศาลแรงงานและวิธีพิจารณาคดีแรงงาน พ.ศ.๒๕๒๒ มาตรา ๔๙ ได้บัญญัติให้สิทธิผู้พิพากษาที่นั่งพิจารณาคดีใช้ดุลพินิจในการกำหนดค่าเสียหายให้ ซึ่งแต่ละเครสก็จะไม่เท่ากันขึ้นอยู่กับข้อเท็จจริงแต่ละคดี หรือเรียกว่าต้องพิจารณาโดยคำนึงถึงอายุของลูกจ้าง ระยะเวลาการทำงานของลูกจ้าง ความเดือดร้อนของลูกจ้างเมื่อถูกเลิกจ้าง มูลเหตุแห่งการเลิกจ้างและเงินค่าชดเชยที่ลูกจ้างมีสิทธิได้รับ ประกอบการพิจารณา

ซึ่งแนวฏีกาที่ผ่านมา ศาลจะคำนวณโดยพิจารณาจากอายุงานที่ลูกจ้างเคยทำมา เช่น ทำงานมา ๒๐ ปี ก็จะได้รับค่าเสียหายเท่ากับค่าจ้างประมาณ ๒๐ เดือน อย่างนี้เป็นต้น

ประมาณนี้ละครับ เพราะอย่างที่บอกว่าการกำหนดค่าเสียหายเป็นดุลพินิจของศาลครับ

ทนายก็ขอให้ผู้ถามได้ค่าเสียหายเยอะๆนะครับ

ทนายพร

Yothin

• Newbie
  • *
Re: เรียกค่าเสียหาย หลังโดนเลิกจ้างไม่เป็นธรรม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2018, 09:57:17 am »
พอดีเพิ่งออกจากงานเหมือนกันครับ บริษัทคงเอาเปรียบไม่ได้แล้ว

Jirayustes

• Newbie
  • *
    • sbobet online
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2018, 11:51:40 am »
ผมเองก็อยากเรียกค่าเสียหายเหมือนกันครับ