ถาม-ตอบปัญหากฎหมาย > ถาม-ตอบปัญหากฎหมาย

นายจ้างมีสิทธิ์จ่ายค่าชดเชยการเลิกจ้างโดยการผ่อนจ่ายทีละเดือนได้หรือไม่

<< < (2/2)

ทนายพร:
ตอบตามคำถามเลยนะครับ
1 ตามเรื่องราวนี้ถือว่าทางบริษัททำการเลิกจ้างโดยไม่เป็นธรรมหรือไม่ครับ และถ้าใช่ผมสามารถฟ้องเรียกค่าเสียหาย นอกเหนือจากค่าชดเชยการเลิกจ้างตาม กม. ได้หรือไม่ครับ?
ตอบ...ก็ไม่แน่เสมอไปว่าจะเป็นการเลิกจ้างไม่เป็นธรรมหรือไม่ อยู่ที่มุมมองของแต่ละฝ่าย ซึ่งองค์ประกอบของการเลิกจ้างไม่เป็นธรรมนั้นมีหลายรูปแบบ เช่น การเลิกปฎิบัติ , การเลิกจ้างไม่มีความผิด , การปรับปรุงขบวนการผลิต เป็นต้น โดยต้องพิจารณาเป็นกรณีๆไปครับ และผู้ที่จะตอบได้ว่าเป็นการเลิกจ้างไม่เป็นธรรมหรือไม่นั้น คือ "ศาล" ครับ โดยหน้าที่ของแต่ละฝ่ายคือเสนอข้อเท็จจริงที่เกิดขึ้นเพื่อให้ศาลเป็นผู้พิจารณาตัดสินครับ และกรณีที่ถามมานี้ต้องคุยในรายละเอียดอีกเยอะพอสมควรถึงจะตอบได้ครับ

2 มีคำแนะนำอย่างไรต่อไปสำหรับกรณีนี้อีกไหมครับ เพื่อที่ผมจะได้เตรียมตัวรับมือให้พร้อมได้ ผมไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับเรื่อง กม.เท่าไหร่นัก?
ตอบ..ข้อแนะนำก็คือ ประการแรก หากจะสู้ว่าเป็นการเลิกจ้างไม่เป็นธรรม ก็ไม่ต้องเซ้นต์ใบลาออก หรือรับเงื่อนไขใดๆ และในระหว่างนี้ต้องไม่ทำผิดกฎระเบียบข้อบังคับเกี่ยวกับการทำงานของบริษัท แล้วไปสู้ที่ศาลเพื่อให้ศาลเป็นผู้ตัดสิน หากคุณชนะก็จะได้รับค่าเสียหายจากการเลิกจ้างไม่เป็นธรรม ถ้าแพ้ก็ถือว่าเลิกลากันไป แต่ก็จะเสียเวลาและค่าใช้จ่ายพอสมควรครับ หรือหากเห็นว่าไม่อยากขึ้นโรงขึ้นศาลก็อาจจะพิจารณาต่อรองเงื่อนไขกับบริษัทในระดับที่พอรับได้ และจากกันด้วยความเข้าใจและความรู้สึกที่ดีๆต่อกันครับ และท้ายที่สุดสำหรับข้อแนะนำคือ ขอให้การฟ้องศาลเป็นช่องทางสุดท้าย เพราะระยะเวลาในการดำเนินคดีค่อนข้างนานครับ และระยะเวลาต่อสู้ที่ยาวนานจะทำให้เกิดความรู้สึกว่าไม่ได้รับความเป็นธรรม ดังคำกล่าวที่ว่า "ความยุติธรรมที่ล่าช้าคือความอยุติธรรม" ลองพิจารณาดูครับ
ทนายพร

pinpin:
ขอบคุณมากๆเลยครับ
ตอนนี้ทางบริษัทบอกว่าจะผ่อนจ่าย 3 งวด

1 ถ้าผมยอมตามนั้นทางบริษัทจะต้องเตรียมเช็คทั้ง 3 ใบให้กับผมในวันที่จะเซ็นใบลาออกเลยใช่มั้ยครับ
2 ถ้าเขายังไม่ให้เช็คในวันนั้น บอกว่าจะนัดให้วันหลัง ผมก็ไม่ควรเซ็นใบลาออกใช่มั้ยครับ
3 หรือเซ็นได้แต่ต้องระบุรายละเอียดของข้อตกลงไว้เป็นเอกสารหลักฐานไว้ใช่มั้ยครับ
4 แล้วถ้าหากภายหลังเช็คเด้งอีกจะทำอย่างไรครับ

ขอรบกวนทนายพรอีกครั้งนะครับ
ขอบพระคุณมากครับ

ทนายพร:
ตอบ ๑. อยู่ที่ข้อตกลงครับว่าตกลงจ่ายกันเป็นเช็ค , เป็นเงินสด หรือโอนเข้าบัญชี อยู่ที่คุณกับบริษัทที่ตกลงกันครับ
ตอบ ๒. ควรสรุปตามข้อ ๑ ให้เข้าใจตรงกันก่อน เมื่อสรุปได้แล้วจะเซ้นต์ใบลาออกหรือจะทำสัญญากันอย่างไรก็สามารถดำเนินการได้ตามที่ทั้งสองฝ่ายตกลงกันครับ
ตอบ ๓. ควรจัดทำสัญญากันให้เสร็จเรียบร้อยพร้อมกับมีพยานเซ้นต์ด้วย ก่อนที่จะเซ้นต์ใบลาออกครับ จะได้สบายใจ
ตอบ ๔. ฟ้องศาลเป็นคดีอาญาครับ
ทนายพร

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version