21/09/24 - 06:54 am

ผู้เขียน หัวข้อ: บริษัทไม่มีวันแรงงานเป็นวันหยุดประจำปี ลูกจ้างทำอะไรได้บ้างครับ  (อ่าน 5405 ครั้ง)

viramas

• Newbie
  • *
ขอถามหน่อยครับ วันหยุดประจำปีของบริษัท ไม่มีวันแรงงาน เป็นวันหยุดประจำปี เคยได้ยินมาว่านายจ้างไม่มีวันหยุดให้ มีความผิดตามกฎหมาย จริงหรือเปล่าครับ ไม่มีการตกลงเรื่องวันลาชดเชย หรือ ค่าแรงพิเศษใด ๆ นะครับ ทุกคนมาทำงานเหมือนเป็นวันทำงานปกติ อย่างนี้ทางลูกจ้างสามารถทำอะไรได้บ้างไหมครับ ขอบคุณครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
อัยยะ...ยังมีอีกหรา บริษัทแบบนี้

ง่ายๆ เลย แจ้งไปที่กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน ในพื้นที่ (สามารถสืบหาได้ใน google) โดยจะทำเป็นจดหมายน้อย, ส่งอีเมล์ หรือไปแจ้งด้วยตัวเองก็ได้ ให้มาตรวจสอบว่าบริษัทนี้ มีการกำหนดวันหยุดตามประเพณีโดยถูกต้องตามกฎหมายหรือไม่

ทั้งนี้ พระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ.๒๕๔๑ มาตรา ๒๙ กำหนดว่า ให้นายจ้างกำหนดวันหยุดตามประเพณี ไม่น้อยกว่าปีละ ๑๓ วัน โดยใน ๑๓ วันนี้ ต้องมีวันแรงงานแห่งชาติด้วย หากนายจ้างไม่ให้หยุดในวันแรงงานแห่งชาติมีความผิดตามกฎหมาย และมีโทษปรับไม่เกิน ๒๐,๐๐๐.-บาท ครับ

ทนายพร.