03/05/24 - 08:44 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ค้ำประกันสหกรณ์ออมทรัพย์  (อ่าน 2687 ครั้ง)

Wassana

• Newbie
  • *
ค้ำประกันสหกรณ์ออมทรัพย์
« เมื่อ: เมษายน 24, 2020, 11:27:26 pm »
เรียนท่านทนาย
เนื่องจากผมจับมือค้ำประกัน3คน มีลูกหนี้1รายถูกพิทักษ์ทรัพย์
สหกรณ์ไม่สามารถหักเงินเดือนได้ ผู้ค้ำประกันจึงโดนหักเงินแทน ตอนนี้รวมระยะเวลา 2ปีแล้ว ครอบครัวผมเดือดร้อนมาก ปัจจุบันผมได้รับเงินเดือนแค่ 3 พัน และตอนนี้สหกรณ์ส่งหนังสือมาให้ผมหาคนค้ำใหม่เพราะผู้ค้ำรายนั้นโดนพิทักษ์ทรัพย์ไม่สามารถค้ำประกันได้ ผมต้องทำยังไง พอมีทางออกช่วยแนะนำผมได้หรือเปล่า
ขอบคุณครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ค้ำประกันสหกรณ์ออมทรัพย์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2020, 01:09:57 pm »
ไม่แน่ใจว่า ผู้ถามเป็น คนกู้ หรือ คนค้ำ 

ซึ่งในเรื่องการกู้เงินสำหรับสหกรณ์นี้ มีข้อพิจารณาจากหลักเกณฑ์ตามที่กำหนดไว้ใน "้ขัอบังคับสหกรณ์ฯ" และ "ระเบียบว่าด้วยการให้เงินกู้และดอกเบี้ยเงินกู้"

ซึ่งที่เล่ามา มึกลุ่มคนค้ำประกันถูกพิทักทรัพย์ (หมายถึงได้ถูกฟ้องล้มละลายต่อศาลแล้ว หากอยู่ในระหว่างการพิจารณาของศาลล้มละลาย จะเรียกว่าพิทักทรัพย์ชั่วคราว แต่ถ้าศาลมีคำพิพากษาและมีคำสั่งตั้ง เจ้าพนักงานพิทักทรัพย์แล้ว จะเรียกว่า พิทักทรัพย์เด็ดขาด จะต้องเจรจากับเจ้าหนี้ให้เสร็จสิ้นภายใน ๗ วัน แต่ก็สามารถเลือนการประชุมเจ้าหนี้ได้ ถ้าท้ายสุดไม่สามารถตกลงกับเจ้าหนี้ได้ ขั้นตอนต่อไป จะตกเป็น "บุคคลล้มละลาย" ซึ่งในระหว่างนี้ จะไม่มีสิทธิบริหารจัดการทรัพย์สินต่างๆของตนได้เลย จะต้องอยู่ภายไต้เจ้าพนักงานพิทักทรัพย์) และไม่สามารถหักเงินชำระหนี้ได้ และเกิดปัญหาทำให้ผู้ค้ำรายอื่นต้องรับผิดชอบในจำนวนเงินที่ส่งงวดชำระหนี้มากขึ้น ส่งผลให้เงินไม่พอใช้จ่าย ซึ่งปัญหานี้ เป็นปัญหาที่เกิดขึ้นทุกสหกรณ์ และก็คาราคาซังกันอยู่ว่าจะดำเนินการอย่างไรต่อ ถ้าอลุ่มอร่วย กรรมการก็อาจมีความผิด ถ้าตึงมาก สมาชิก็บ่น และไม่พอใจ ก็น่าเห็นใจทุกฝ่ายครับ

ที่ทนายเคยทำคือ แนะนำให้สมาชิกทำหนังสือร้องทุกข์ถึงคณะกรรมการเพื่อขอปรับลดค่างวด ซึ่งคณะกรรมการจะพิจารณาตามความเหมาะสม ทั้งนี้จะต้องไม่ขัดต่อข้อบังคับและระเบียบของสหกรณ์ด้วย ซึ่งส่วนใหญ่คณะกรรมการก็จะเข้าใจและปรับลดให้

ส่วนประเด็นที่สหกรณ์ฯ ให้หาคนค้ำใหม่ คำถามคือ ถ้าไม่หาใหม่ ก็จะทำให้หนี้นั้นถึงกำหนดชำระทั้งก้อนตามข้อบังคับ ซึ่งสถานการณ์อย่างนี้ ใครจะมาค้ำให้ ในเมื่อเห็นๆอยู่ว่าหากเข้าไปค้ำก็จะถูกหักเงินเดือนแน่ ดังนั้น ทางออกคือให้ทำหนังสือยืนยันว่าจำนวนคนค้ำประกันกับมูลหนี้มีความเหมาะสมแล้ว หรือเขียนคำร้องตามที่แนะนำไปข้างต้น

หากดำเนินการไปตามที่แนะนำแล้วยังไม่ได้ผล ก็คงต้องก้มหน้าก้มตาชำระหนี้ต่อไปจนกว่าจะหมดล่ะครับ

อนึ่ง ไม่ว่าจะเป็น "ข้อบังคับ" หรือ "ระเบียบต่างๆ" สมาชิกสามารถขอดูได้ที่สหกรณ์ตามสิทธิของสมาชิกครับ

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร.