ถาม-ตอบปัญหากฎหมาย > ถาม-ตอบปัญหากฎหมาย

ถูกจับเสพฯและครอบครองยาบ้า6เม็ด

(1/1)

ธีรวัฒน์:
ถูกจับเสพฯและครอบครองเพื่อเสพฯยาบ้า6เม็ดครับเคยรับโทษจำมาแล้ว2ครั้งจะต้องถูกจำไหมครับถ้าจำประมานกี่ปีครับ

ทนายพร:
ถ้าถามว่าจะถูกจำคุกมั๊ย และถ้าจำคุกจะถูกจำคุกกี่ปี ทนายคงจะตอบให้ไม่ได้ เพราะเป็นดุลพินิจของท่านผู้พิพากษา

ทั้งนี้ในการพิจารณาท่านจะดูว่า จำเลยมีพฤติกรรม "หลาบจำ" หรือไม่ หรือมีเหตุอื่นใดควรจะปราณีหรือไม่อย่างไร ซึ่งหากพิจารณาแล้วยังไม่ละเลิกเสพยา ก็อาจจะสั่งจำคุกโดยไม่รอลงอาญาก็เป็นได้นะครับ

ทนายพร.

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version