ถาม-ตอบปัญหากฎหมาย > ถาม-ตอบปัญหากฎหมาย

เขียนใบสมัครเซ็นใบลาออก

(1/1)

Elizabeth_NSK:
กรณีลูกจ้างหน่วยงานของรัฐ ให้เขียนใบสมัครและให้เซ็นใบขอบอกเลิกสัญญาจ้าง หรือใบลาออก แนบหลังใบสมัคร สามารถทำได้ไหม

ทนายพร:
ถามว่าทำได้มั๊ย?...ทนายก็ถามกลับว่า แล้วทำไปหรือยัง?....หยอกๆๆ

เข้าใจว่า หน่วยงานเพียงต้องการอำนาจต่อรองกับคุณว่าห้ามหัวหมอหรือมีปากมีเสียงนะ จะให้ออกเมื่อใหร่ก็ได้เพราะคุณได้เซ็นใบลาออกไปแล้ว

เอาเป็นว่า การลาออกเป็นการแสดงเจตนาว่าจะไม่ทำงานกับหน่วยงานอีกต่อไป

เมื่อข้อเท็จจริงมีว่า การเขียนใบลาออกล่วงหน้าโดยไม่มีเจตนาในการลาออกจริงๆ หนังสือลาออกนั้นย่อมสิ้นผลไป

อย่ากระนั้นเลย...ทนายมีทางออกให้ นับแต่นี้ ก็เปลี่ยนลายเซ็นซะ เซ็นแบบใหม่ เท่านี้ก็มีหลักฐานแสดงแล้วใบลาออกนั้นเราถูกบังคับเซ็นตั้งแต่เข้างานแล้ว  หรือไม่ก็ไปขอใบลาออกคืนมา ก็ประมาณนี้ครับ

ทนายพร.

palawast:
ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล  ;D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version