28/03/24 - 17:08 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการกระทำผิด  (อ่าน 2546 ครั้ง)

boy328

• Newbie
  • *
สอบถามเกี่ยวกับการกระทำผิด
« เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 07:42:30 am »
สวัสดีครับ

ผู้กระทำผิด กับ ผู้เคยกระทำผิด ต่างกันอย่างไรหรอครับ?

ขอบคุณครับ

มโนธรรม

• Full Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับการกระทำผิด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 08:46:25 am »
ปัญหาข้อกฎหมาย

ก็ไม่ทราบเจตนาที่แท้จริงของผู้ถามว่า ต้องการทราบเรื่องอะไร....ผู้กระทำความผิด ก็คือผู้กระทำความผิดตาม ป.อาญา หรือกฎหมายอื่นๆ ที่ระบุให้มีการลงโทษจำคุกและโทษปรับ จะต้องรับโทษจริงมากน้อยเพียงใด ก็อยู่ที่ดุลพินิจของศาลเป็นสำคัญ...ส่วนผู้ที่เคยกระทำความผิด ก็คือผู้ที่ได้เคยกระทำความผิดฐานใดฐานหนึ่ง ตาม ป.อาญา หรือกฎหมายอื่น ดังกล่าวข้างต้น มาแล้ว และพ้นโทษตามคำพิพากษาของศาลแล้ว....คำตอบอาจจะไม่ตรงตามที่ท่านต้องการก็ได้...

boy328

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเกี่ยวกับการกระทำผิด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 11:08:55 am »
พอดีผมไปอ่านเรื่องอภัยโทษมาครับ  ผมเห็นข้อความหนึ่งระบุว่า "ผู้ได้รับอภัยโทษจะเป็นบุคคลผู้เคยกระทำผิด" ผมเลยสงสัยว่ามันแตกต่างกันยังไงระหว่าง ผู้กระทำผิด กับ ผู้เคยกระทำผิด

(เพิ่มเติม)- ถ้าเกิดว่าผมเคยลักทรัพย์ แต่ผมไม่โดนฟ้อง ถ้าตอนนี้ผมยังไม่คืนทรัพย์นั้นให้เจ้าของ มันหมายความว่า ผมยัง"ทำผิดอยู่"ไหมครับ? เพราะผมยังไม่คืนทรัพย์นั้น

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 01:06:24 pm »
ถามสั้นๆ จากการไปอ่านเจอและสงสัยจึงนำมาถาม...ก็ตอบดังนี้

มีทั้งเหมือนกันและต่างกัน

ที่เหมือนกัน คือต่างก็กระทำผิดเหมือนกัน

ที่ต่างกัน คือ  ผู้กระทำผิด คือได้ทำผิดแล้วหรืออยู่ในระหว่างการพิจารณา ส่วนผู้เคยกระทำผิด คือ ผู้ที่ทำผิดและผ่านการพิจารณาแล้วว่าเป็นผู้กระทำผิดจริง

ส่วนที่เพิ่มเติมมาว่า ลักทรัพย์มาแต่ยังไม่ถูกฟ้อง ยังทำผิดอยู่ใหม ก็ตอบว่า เมื่อกระทำหรืองดเว้นการกระทำอันกฎหมายบัญญัติว่าการกระทำนั้นเป็นความผิด ก็ถือว่าต้องหาเป็นผู้กระทำผิด ถึงแม้ว่าจะยังไม่ถูกฟ้องก็ตาม ก็ยังถือว่า ทำผิดอยู่ไปจนกว่าจะตายนั่นแหละครับ

ทนายพร.

boy328

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 06:47:44 pm »
ขอบคุณครับ 

ยังไงก็ตาม ทำไมถึง "ยังทำผิดอยู่"หรอครับ ทั้งๆที่เราลักทรัพย์ไปแล้ว  ทำผิดอยู่ ในที่นี้ หมายความว่ายังไงหรอครับ

ยังทำผิดอยู่ไปจนกว่าตาย  เท่ากับว่า ถึงแม้ว่าจะผมจะไม่กระทำผิดเพิ่มแล้ว แต่ผมก็จะทำผิดไปตลอดชีวิต ใช่ไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2020, 07:52:16 pm โดย boy328 »