30/04/24 - 07:54 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ได้รับเงินเยียวยาโควิดเนื่องจากบริษัทเก่าไม่แจ้งออกแระกันสังคม  (อ่าน 2124 ครั้ง)

Nubdaow

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะ
ขอรบกวนสอบถามเกี่ยวกับการแจ้งออกจากประกันสังคมหน่อยค่ะ
   คือดิฉันลาออกจากงานตั้งแต่เดือนตุลาคม 2562 แต่ไม่ได้ไปขึ้นทะเบียนว่างงานเนื่องจากจ่ายต่อเนื่องไม่ครบ6 เดือน จึงไม่ทราบว่า ทางบริษัทไม่ยอมแจ้งชื่อออกให้ และไม่ยอมแจ้งดิฉันด้วย  มาทราบตอนที่รัฐบาลให้เงินเยียวยาโรคโควิด  ทำให้ไม่ได้รับเงิน 5000 บาท  ดิฉันควรทำอย่างไรคะ แต่ตอนนี้ดิฉันถามทางบริษัทแล้ว และเค้าทำเรื่องแจ้งออกให้ แต่ดิฉันก็ไม่ได้รับเงินเยียวยาแล้ว ดิฉันควรทำอย่างไรดีคะ
  ดิฉันหมดสิทธิ์ได้รับเงินเยียวยาไปเลย   ควรจะทำอย่างไรดีคะ

ปล. เหตุผลที่เค้าไม่แจ้งออกให้ก็คือ  แฟนเจ้าของบริษัท เป็นชาว ต่างชาติ ตามกฏหมายคือต้องมีชื่อคนไทยในประกันสังคมให้ครบตามจำนวน ชาวต่างชาติจึงจะทำงานได้ค่ะ..
     ดิฉันคิดว่าดิฉันไม่ได้รับความเป็นธรรมเลย ที่ควรจะได้ กลับไม่ได้   ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำค่ะ
ดาว

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
อืมม...ทนายว่าน่าจะทันอยู่นะ กรณีจะขอรับเงินเยียวยาจากรัฐบาล

เพราะตอนนี้รัฐบาลได้ออกมาตการหลายอย่างมาช่วยเหลือผู้ได้รับผลกระทบ

ถ้าหากคุณดาวได้ลงทะเบียนแล้ว และระบบแจ้งว่าไม่มีสิทธิได้รับ ก็ทำการ "อุทธรณ์" ในระบบ โดยแสดงหลักฐาน "การแจ้งการสิ้นสุดการเป็นผู้ประกันตน" ส่งไปด้วย

ทั้งนี้ เอกสารดังกล่าวให้ไปติดต่อขอรับได้ที่สำนักงานประกันสังคม ทุกแห่งทั่วประเทศครับ

ว่าแต่ว่า...ตามนโยบายช่วยเหลือของรัฐบาลนี้ กลุ่มผู้ว่างาน จะไม่ได้รับความช่วยเหลือไม่ใช่หราครับ?

หรือมีอาชีพอื่นรองรับหลังจากออกจากงานแล้วและเป็นกลุ่มอาชีพที่มีสิทธิได้รับความช่วยเหลือ แต่ติดว่า ในระบบแจ้งว่ายังเป็นผู้ประกันตนตามมาตรา ๓๓ ถ้ากรณีเช่นนี้ก็ให้ดำเนินการตามที่แนะนำไว้ข้างต้นเลยครับ

ขอให้โชคดัครับ

ทนายพร.