30/04/24 - 06:33 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ยาเสพติด  (อ่าน 2149 ครั้ง)

มาลีนา

• Newbie
  • *
ยาเสพติด
« เมื่อ: เมษายน 17, 2020, 09:16:58 pm »
แฟนหนูมียาไอซ์ครอบครองเพื่อจำหน่าย7ปีจะตัดสินกี่แีค่ะครั้งที่3แล้ว

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ยาเสพติด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2020, 02:05:29 am »
อ่านแล้วก็ไม่ค่อยเข้าใจคำถาม...แต่เดาว่า ถูกจับยาเสพติดจะติดคุกกี่ปี โดนจับครั้งที่ ๓ แล้ว...น่าจะประมาณนี้

เอาเป็นว่าตอบในภาพรวมแล้วกันนะครับ สำหรับผู้ที่อยากรู้เกี่ยวกับการพิจารณาโทษของศาล

ซึ่งโทษที่จะได้รับนั้น อยู่ที่ดุลพินิจของศาลนะครับ

โดยศาลจะพิจารณาจาก "ปริมาณ" ของยาเสพติด และ พฤติกรรมของจำเลยว่าเคยกระทำผิดมาก่อนหรือไม่หรือทำผิดซ้ำซาก รวมทั้งจะดูว่าเคยทำดีต่อสังคมมาบ้างมั๊ย เพื่อประกอบการพิจารณาโทษ

หากทำผิดซ้ำซาก ศาลมักจะไม่ปราณีหรือรอการลงโทษ มิหนำซ้ำกฎหมายกำหนดให้ศาลเพิ่มโทษอีกกึงหนึ่งอีกด้วย

หรือถ้ายังสงสัยก็ตั้งคำถามเข้ามาใหม่ได้ครับ

ทนายพร.