28/03/24 - 15:46 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องสัญญาจ้างครับ  (อ่าน 2965 ครั้ง)

โจ๊ก

• Newbie
  • *
ปรึกษาเรื่องสัญญาจ้างครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2020, 08:20:06 am »
บริษัทผมเขาจะเปลี่ยนสัญญาจ้างงานแบบพนักงานประจำแบบไม่ได้กำหนดเวลามาเป็นสัญญาจ้างแบบชั่วคราวกำหนดเวลาครับซึ่งผมทำงานที่นี่มา6ปีแล้ว เลยอยากจะสอบถามว่า
1. เปลี่ยนสัญญาการจ้างงานมาเป็นแบบชั่วคราวกำหนดเวลา เท่ากับว่าเป็นการเลิกจ้างแบบประจำหรือไม่ และจะได้เงินชดเชยของ6ปีที่ผ่านมาไหม
2. ถ้าข้อ1ไม่ได้เงินชดเชยและผมทำงานแบบสัญญาจ้างชั่วคราว และมีการต่อสัญญากันไปเรื่อยๆ สมมุติว่าต่อสัญญาเรื่อยๆมาแล้ว3ปี หากโดนเลิกจ้างหรือไม่จ้างต่อในปีที่4 จะได้เงินชดเชยของ3ปี หรือ 9ปี(รวม6ปีที่เป็นแบบประจำ)ไหม
3. หรือไม่ต่อสัญญาเลยเช่นสัญญาระบุระยะเวลา6เดือน และเมื่อครบกำหนดบริษัทไม่ทำสัญญาจ้างต่อ จะได้รับเงินชดเชยของ6ปีที่ผ่านมาด้วยไหม

ขอบคุณครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ปรึกษาเรื่องสัญญาจ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 04:02:00 pm »
ถามมาเป็นข้อๆ ก็ตอบเป็นข้อๆ ตามที่ถามเลยนะครับ

ถามมาว่า.. ๑.เปลี่ยนสัญญาการจ้างงานมาเป็นแบบชั่วคราวกำหนดเวลา เท่ากับว่าเป็นการเลิกจ้างแบบประจำหรือไม่ และจะได้เงินชดเชยของ6ปีที่ผ่านมาไหม
ตอบ คงไม่ใช่การเลิกจ้างแบบประจำหรอกครับ เพราะนิติสัมพันธ์ความเป็นนายจ้าง-ลูกจ้างยังคงมีตลอด เพียงแต่ว่า เมื่อมาทำสัญญากับแบบมีระยะเวลา หากจะเลิกจ้างโดยอ้างกำหนดระยะเวลาดังกล่าวก็สามารถเลิกจ้างได้ แต่ทั้งนี้ก็ยังต้องจ่ายเงินค่าชดเชยตามอายุงานอยู่ดี ซึ่งในการนับอายุงาน ก็ต้องนับอายุงานรวม ๖ ปีที่ผ่านมาด้วยครับ

2. ถ้าข้อ1ไม่ได้เงินชดเชยและผมทำงานแบบสัญญาจ้างชั่วคราว และมีการต่อสัญญากันไปเรื่อยๆ สมมุติว่าต่อสัญญาเรื่อยๆมาแล้ว3ปี หากโดนเลิกจ้างหรือไม่จ้างต่อในปีที่4 จะได้เงินชดเชยของ3ปี หรือ 9ปี(รวม6ปีที่เป็นแบบประจำ)ไหม
ตอบ ๙ ปี

3. หรือไม่ต่อสัญญาเลยเช่นสัญญาระบุระยะเวลา6เดือน และเมื่อครบกำหนดบริษัทไม่ทำสัญญาจ้างต่อ จะได้รับเงินชดเชยของ6ปีที่ผ่านมาด้วยไหม
ตอบ ได้รวมอายุงาน ๖ ปีด้วยครับ

คงครบถ้วนนะครับ

ทนายพร.