28/03/24 - 19:12 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: นายจ้างบอกยกเลิกสัญญา แต่ยังไม่จ่ายค่าแรง (ฟรีแลนซ์)  (อ่าน 2446 ครั้ง)

Nan.Lim

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะ

อยากสอบถามเรื่องการดำเนินคดีกรณีถูกบอกเลิกสัญญาก่อนครบกำหนดค่ะ และตอนนี้ทางผู้จ้างยังค้างค่าจ้างอยู่ 1 งวดพร้อมค่าโฆษณาที่เราได้ทำการออกให้ก่อนจำนวนหนึ่ง และค่ายกเลิกสัญญา เจรจาต่อรองกันไว้ที่ชำระค่ายกเลิก 1 เดือน (จาก 2 เดือนตามสัญญาที่ทำ) ตอนนี้ยังอยู่ในขั้นตอนการทวงถามอยู่ตลอดค่ะ และผู้จ้างยังติดต่อได้ แต่ให้คำตอบไม่ได้ว่าทำจ่ายได้วันไหน อยากสอบถามดังนี้ค่ะ
1. สัญญาลักษณะนี้แจ้งสามารถดำเนินคดีศาลแรงงานได้รึเปล่าคะ
2. ต้องทำการลงบันทึกประจำวันที่สถานีตำรวจก่อนรึเปล่า
3. ถ้าผู้จ้างประวิงเวลาไปเรื่อยๆ เราสามารถรอได้กี่เดือนคะก่อนที่จะขาดอายุความ
4. ค่าโฆษณาที่เราออกให้นายจ้างไปก่อน (มีการส่งใบแจ้งหนี้ให้แล้ว) จะดำเนินการในศาลแรงงานได้ด้วยรึเปล่าคะ หรือต้องฟ้องแยกกัน

No comments for this topic.