29/03/24 - 13:03 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: การเรียกคืน Service charge จากพนักงานที่เขียนใบลาออกแต่อยู่ไม่ถึงตามวันที่กำหนด  (อ่าน 4001 ครั้ง)

สแตมป์

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะ ขออนุญาตสอบถามค่ะ
กรณีพนักงานทำงานยังไม่ถึง 120 วัน มาแจ้งลาออกเมื่อวันที่ 14 มกราคม 2565 และกำหนดวันทำงานวันสุดท้ายคือวันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2565 (ตามกฎระเบียบของบริษัทฯ พนักงานจะต้องแจ้งลาออกล่วงหน้าอย่างน้อย 30 วัน หากไม่แจ้งล่วงหน้าหรืออยู่ไม่ถึง 30 วัน ทางบริษัทจะไม่จ่าย Service Charge ให้ แต่เงินเดือนจ่ายให้ตามปกติ ตามที่ได้ทำงานจริง) แต่ในวันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2565 พนักงานได้ออกไปโดยไม่ได้แจ้งใครไว้เลย อีกทั้งยังติดต่อไม่ได้ ซึ่งการที่พนักงานออกไปไม่ได้มีการต่องานว่าทำอะไรถึงไหนแล้ว เนื่องจากเป็นงานที่เกี่ยวข้องกับรายได้ของบริษัท จึงเกิดความเสียหายในส่วนของระบบงาน
พนักงานจะมีเงินเดือนของเดือน ก.พ.65 ค้างอยู่อีก 14 วัน (21 ม.ค.65-04 ก.พ.65) (การตัดรอบเงินเดือนของทางบริษัท คือ 21 ม.ค.65 - 20 ก.พ.65 จ่ายสิ้นเดือน ก.พ.65) แบบนี้ทางบริษัทฯ สามารถเรียกเงิน Service Charge ของเดือนมกราคม 2565 ที่จ่ายไปแล้วคืน โดยการจ่ายเงินเดือนที่ค้าง 14 วัน เป็นเงินสดและเรียกคืนจากพนักงานตอนที่มารับเงินด้วยตนเองได้มั้ยคะ หรือว่าไม่สามารถเรียกคืนได้คะ
ขอบคุณค่ะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
ถามมาว่า "บริษัทฯ สามารถเรียกเงิน Service Charge ของเดือนมกราคม 2565 ที่จ่ายไปแล้วคืน โดยการจ่ายเงินเดือนที่ค้าง 14 วัน เป็นเงินสดและเรียกคืนจากพนักงานตอนที่มารับเงินด้วยตนเองได้มั้ยคะ หรือว่าไม่สามารถเรียกคืนได้คะ?"

ก็ตอบว่า Service Charge ของเดือนมกราคม ที่ได้จ่ายไป เป็นการจ่ายโดยถูกต้อง เมื่อจ่ายถูกต้องแล้ว ก็ไม่สามารถเรียกคืนได้ครับ
ส่วยเงินเดือนที่ค้างจ่ายนั้น หากพนักงานไม่มารับก็ให้โอนเข้าบัญชีของลูกจ้างไป หรือทำหนังสือหรือติดต่อแจ้งให้ลูกจ้างมารับเอาไป เมื่อมาแล้ว ก็จะเจรจาเรื่องค่าเสียหายเพื่อหักลบกลบหนี้ก็ว่ากันไปครับ ทั้งนี้ขอให้ทำบันทึกข้อความกันไว้ให้เรียบร้อยด้วยนะครับ

ส่วนกรณีที่บริษัทได้รับความเสียหายจากการที่ลูกจ้างแจ้งลาออกไม่ครบสามสิบวันตามข้อบังคับเกี่ยวกับการทำงานนั้น หากบริษัทเห็นว่าได้รับความเสียหาย ก็สามารถใช้สิทธิ์ฟ้องศาลแรงงาน เพื่อเรียกค่าเสียหายตามจำนวนที่เสียหายจริงได้ โดยต้องเตรียมพยานหลักฐานเกี่ยวกับความเสียหายที่ได้รับด้วย จะอ้างลอยๆว่าเสียหายแต่ไม่มีพยานหลักฐานไม่ได้นะครับ
ส่วนเมื่อฟ้องแล้วจะไปหักลบกลบหนี้ค่าจ้างที่ลูกจ้างยังไม่มารับ แล้วเลิกแล้วต่อกันก็เป็นทางเลือกทางหนึ่งครับ

คงครบถ้วนนะครับ

ทนายพร.

สแตมป์

• Newbie
  • *
ครบถ้วนและเข้าใจค่ะ
ขอบคุณมาก ๆ เลยค่ะ  :) :)

palawast

• Newbie
  • *
    • SEO Services BKK
เพื่อนผมเปิด resort ให้กลุ่ม Naturist Thailand ก็ไม่เก็บ service charge ของอาหารเช้าครับ
สนใจเรื่องกฏหมาย อยากเรียนรู้เรื่องกฏหมายของไทย