28/03/24 - 20:10 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: บริษัทย้ายออฟฟิต ไปบ.ในเครือ  (อ่าน 3848 ครั้ง)

นกดำ

• Newbie
  • *
บริษัทย้ายออฟฟิต ไปบ.ในเครือ
« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2022, 09:27:35 pm »
ขอนุญาตสอบถามครับคุณทนาย
- บ. ให้พนักงานย้ายสถานทีทำงาน ออฟฟิต ไปบ.ในเครือ  คนละนิติบุคคล สถานที่ใกล้  ๆ กันจังหวัดเดียวกัน  โดยไม่มีประกาศติดล่วงหน้า 30 วัน 
- บ.ออกข่าวแจ้งปิดกิจการชั่วคราว
แบบนี้เป็นจากเข้าข่าย ข้อกฏหมาย มาตรา 120  ไหมครับ "ให้ถือสัญญาจ้างสิ้นสุดลง" โดยยึดวันที่ บ.ออกข่าวปิดกิจการชั่วคราว
ลูกจ้างมีสิทธิได้รับค่าชดเชยตามมาตรา 118 ครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2022, 09:29:50 pm โดย นกดำ »

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: บริษัทย้ายออฟฟิต ไปบ.ในเครือ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2022, 10:50:07 pm »
หากมีข้อเท็จจริงเพียงเท่านี้ ทนายคงตอบให้ไม่ได้ครับ เพราะยังมีหลายประเด็นต้องพิจารณาว่าจะเข้าข่ายเลิกจ้างตามมาตรา ๑๑๘ วรรคท้ายหรือไม่ หรือจะเป็นการสั่งงานให้ย้ายไปทำงานในสถานที่ทำงานแห่งใหม่แต่ยังคงความเป็นลูกจ้างของนายจ้างอยู่

นอกจากนี้ การ "ออกข่าวแจ้งปิดกิจการ" ก็ยังใช้ไม่ได้ในทางกฎหมาย เพราะมิใช่ประกาศปิดกิจการ และเพื่อให้ได้ข้อมูลที่ชัดเจนอาจจะต้องไปขอคัดหนังสือรับรองจากกรมพัฒนาธุรกิจการค้า กระทรวงพาณิชย์ เพื่อตรวจสอบว่า บริษัทได้แจ้งปิดกิจการแล้วหรือไม่ ก็จะได้ข้อมูลที่ชัดเจนขึ้นครับ

ดังนั้น ในเครสนี้ หากต้องการคำตอบจริงๆ คงต้องโทรมาหาทนายเพื่อสอบข้อเท็จจริงเพิ่มเติมเพื่อจะได้ตอบคำถามและแนะนำให้ต่อไปครับ

ทนายพร.

palawast

• Newbie
  • *
    • SEO Services BKK
Re: บริษัทย้ายออฟฟิต ไปบ.ในเครือ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2023, 11:49:49 am »
ขอบคุณที่มา share ครับ   ;)
สนใจเรื่องกฏหมาย อยากเรียนรู้เรื่องกฏหมายของไทย