29/03/24 - 03:42 am

ผู้เขียน หัวข้อ: เขียนใบสมัครเซ็นใบลาออก  (อ่าน 5103 ครั้ง)

Elizabeth_NSK

• Newbie
  • *
เขียนใบสมัครเซ็นใบลาออก
« เมื่อ: กันยายน 10, 2022, 09:44:21 am »
กรณีลูกจ้างหน่วยงานของรัฐ ให้เขียนใบสมัครและให้เซ็นใบขอบอกเลิกสัญญาจ้าง หรือใบลาออก แนบหลังใบสมัคร สามารถทำได้ไหม

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: เขียนใบสมัครเซ็นใบลาออก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2022, 10:29:07 pm »
ถามว่าทำได้มั๊ย?...ทนายก็ถามกลับว่า แล้วทำไปหรือยัง?....หยอกๆๆ

เข้าใจว่า หน่วยงานเพียงต้องการอำนาจต่อรองกับคุณว่าห้ามหัวหมอหรือมีปากมีเสียงนะ จะให้ออกเมื่อใหร่ก็ได้เพราะคุณได้เซ็นใบลาออกไปแล้ว

เอาเป็นว่า การลาออกเป็นการแสดงเจตนาว่าจะไม่ทำงานกับหน่วยงานอีกต่อไป

เมื่อข้อเท็จจริงมีว่า การเขียนใบลาออกล่วงหน้าโดยไม่มีเจตนาในการลาออกจริงๆ หนังสือลาออกนั้นย่อมสิ้นผลไป

อย่ากระนั้นเลย...ทนายมีทางออกให้ นับแต่นี้ ก็เปลี่ยนลายเซ็นซะ เซ็นแบบใหม่ เท่านี้ก็มีหลักฐานแสดงแล้วใบลาออกนั้นเราถูกบังคับเซ็นตั้งแต่เข้างานแล้ว  หรือไม่ก็ไปขอใบลาออกคืนมา ก็ประมาณนี้ครับ

ทนายพร.

palawast

• Newbie
  • *
    • SEO Services BKK
Re: เขียนใบสมัครเซ็นใบลาออก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2023, 01:03:08 pm »
ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล  ;D
สนใจเรื่องกฏหมาย อยากเรียนรู้เรื่องกฏหมายของไทย