19/04/24 - 21:30 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: โทษปรับ  (อ่าน 2241 ครั้ง)

Newnatee

• Newbie
  • *
โทษปรับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2023, 08:38:37 pm »
เมื่อวันที่30ม.ค.66ที่ผ่านมา อัยการยื่นฟ้องคดีครอบครองยาเสพติด
พิพากษาโทษจำคุก1ปี6เดือน รับสารภาพเหลือโทษจำคุก10เดือน ปรับ25000 โทษจำให้รอการลงโทษไว้2ปี
ก่อนหน้านี้ผมได้ประกันตัว เป็นเงินสด20000บาท
ใช้เงินประกันตัวชำระค่าปรับ+จ่ายเพิ่มอีก4500
ซึ่งผมได้ทำการชำระค่าปรับเรียบร้อยแล้ว
อยากทราบว่าถ้าผมต้องการค่าประกันตัวคืน20000บาทคืนแล้วผมยินดีที่จะจำคุกแทนค่าปรับ จะได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2023, 08:42:31 pm โดย Newnatee »

palawast

• Newbie
  • *
    • SEO Services BKK
Re: โทษปรับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2023, 01:45:09 pm »
ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล
สนใจเรื่องกฏหมาย อยากเรียนรู้เรื่องกฏหมายของไทย

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2023, 10:26:22 pm »
ทนายขยี้ตาอ่านหลายรอบว่ากำลังจะคิดว่าผู้ถามต้องการคำตอบอย่างไร..

เอางี้ ต้องแยกก่อนระหว่าง "เงินประกันตัว" กับ "ค่าปรับ" ซึ่งจะไม่เกี่ยวข้องกัน

ถึงแม้ว่าจะเอาเงินประกันตัวมาจ่ายเป็นค่าปรับก็ตาม....

การประกันตัว คือการเอาตัวเองออกมาจากห้องขังในระหว่างการต่อสู้คดี หรือในระหว่างที่ศาลยังไม่ตัดสิน

ส่วนค่าปรับ คือมาตรการการลงโทษประเภทหนึ่ง ซึ่งในทางอาญา กำหนดโทษไว้ ๕ สถาน คือ ๑. ประหารชีวิต ๒. จำคุก ๓. กักขัง ๔.ปรับ และ ๕ ริบทรัพย์สิน

ซึ่งโทษที่ศาลลงนั้น คือโทษจำคุกและมีโทษปรับด้วย

แต่หากไม่อยากเสียค่าปรับ ก็ต้องจำคุกแทนค่าปรับ ซึ่งกำหนดอัตราไว้วันละ ๕๐๐ บาทต่อวัน ก็ไปคำนวณเอา

แต่ว่า คุณได้จ่ายเงินไปแล้ว หากอยากจะได้คืนก็ต้องยื่นคำร้องต่อศาลเพื่อขอให้ศาลคืนค่าปรับและขอจำคุกแทนค่าปรับแทน ส่วนศาลจะพิจารณาอย่างไรก็เป็นดุลพินิจของศาลนะครับ...แต่ทนายคิดว่าศาลคงไม่ให้หรอก

และทนายก็พึงจะเคยเจอว่าอยากจะเข้าไปอยู่ในคุกแทนที่จะอยู่แบบอิสระ...แต่ก็เข้าใจครับว่า เงินตั้ง ๒ หมื่น สำหรับคนที่ไม่มีแล้วก็ถือว่ามากมายมหาศาลทีเดียว หากเอา ๒ หมื่น หารด้วย ๕๐๐ ก็จะต้องจำคุกรวม ๔๐ วัน แต่ถ้าอยู่ข้างนอกไม่แน่ว่า ๔๐ วันนี้จะหาเงินได้ถึง ๒ หมื่นหรือไม่ ก็น่าคิดครับ...นานาจิตตัง

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร.

palawast

• Newbie
  • *
    • SEO Services BKK
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2023, 09:42:52 am »
ขอบคุณที่มา share ครับ
สนใจเรื่องกฏหมาย อยากเรียนรู้เรื่องกฏหมายของไทย