28/03/24 - 16:30 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: นายจ้าง ( HR , บริษัท ) ไม่ยอมจ่ายค่าชดเชย  (อ่าน 2555 ครั้ง)

Karma.w

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะ คุณทนายพร
ทางหัวหน้าได้เรียกไปคุยว่า เราไม่เหมาะที่จะทำงานต่อที่นี่ เนื่องจาก ลักษณะงานที่ทำปัจจุบันไม่ตรงกับตำแหน่งที่ให้ ซึ่งเนื้องานประจำที่ทำทำมาแล้ว 2 ปี 10เดือนไม่มีประวัติเสียหายทำให้บริษัทเสียชื่อเสียงหรืออย่างไร แต่อาจจะมีการมาสายบ้าง  และภายใน 1 ปีที่ทำงานมา ใช้วันลาพักร้อนไป 6 วัน แถมหลังเลิกงานต้องทำโอที ฟรีอีก วันหยุดพักร้อนหัวหน้าให้นำโน๊ตบุ๊คกลับไปเพื่อทำงานด้วย ทำแบบนี้มา 2 ปี 10 เดือน ซึ่งตามกฎหมายถ้าทำงานวันหยุดหรือพักร้อนหรือ โอที ทาง HR หรือ บริษัท ต้องจ่ายแรงตามปกติใช่มั๊ยคะ แต่นี่เค้าไม่ได้จ่าย เราก็ถือว่าเราทำตามหน้าที่ที่รับผิดชอบให้เต็มที่ แต่มาวันนี้เค้าบอกว่า เราไม่เหมาะที่จะทำงานต่อที่นี่ อยากให้เซ็นใบลาออกเอง หรือ ให้อยู่ต่ออีก 2-3 เดือนให้เวลาหางานใหม่แล้วค่อยเซ็นใบลาออก เค้าบอกว่าถ้าจ้างเราออก จะเป็นผลเสียต่องานที่จะไปสมัครงานที่อื่น จะหมดโอกาสทำงาน บริษัทเค้าจะมาตรวจเช็คถ้าเป็นประวัติจะไม่ดี ซึ่งตรงนี้รู้สึกว่า บริษัทไม่ค่อยแฟร์ที่จะจ่ายค่าชดเชยเท่าไหร่ค่ะ และถ้าเรานำไปยื่นการว่างงานในสถานะ ลาออกจะได้แค่ 30% ซึ่งต่างจากการจ้างออกจะได้ 50% บริษัทแจ้งบอกว่าห่างกันแค่ 20% เองถ้าเขียนใบลาออกเองจะไม่มีประวัติเสียด้วย แต่ในความเป็นจริงที่บริษัทต้องการจะให้ออกก็คือต้องการปรับโครงสร้างจดจำนวนพนักงานลงค่ะ อยากจะถามคุณทนายว่า

1.ถ้าจ้างออกสิ่งที่เราควรจะได้รับมีอะไรบ้างคะ
2.ในกรณีนี้ค่าตกใจ ควรได้กี่เดือนคะ ( อ่านมาว่าถ้าปรับโครงสร้างบริษัท ต้องได้ค่าตกใจ 2 เดือน จริงหรือไม่คะ )
3.ถ้าบริษัทให้ออกวันที่ 4 มกราคม เงินเดือนในเดือน มกรา เราต้องได้เต็มจำนวนหรือไม่คะ
4.ค่าชดเชยที่ได้ 3 เดือนใช่มั๊ยคะ
5.ถ้าบริษัทจ้างออกจะเสียประวัติจริงหรือไม่คะ
6.หลักฐานพวกคลิปอัดเสียงที่คุยกับ HR หรือการต่อรองเจรจาที่เค้าบังคับให้เราเขียนใบลาออกเอง สามารถนำไปใช้ในชั้นศาลได้หรือไม่คะ ( เพราะไม่บริษัทไม่ส่ง E-mail หรือ ทำหลักฐานไว้ค่ะ เป็นการแจ้งปากเปล่า เลยต้องอัดคลิปเสียงไว้เพื่อป้องกันตัวเอง )
7.ถ้ามีประวัติการทำงานในวันหยุดหรือลาพักร้อน สามารถฟ้องเรียกค่าแรงย้อนหลังได้หรือไม่คะ

รบกวนคุณทนายด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: นายจ้าง ( HR , บริษัท ) ไม่ยอมจ่ายค่าชดเชย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2023, 12:08:06 pm »
บางคำถามก็เป็นคำตอบอยู่ในตัวแล้ว อย่างไรก็ตาม ถามมาก็ตอบไปตามสไตล์ทนายพรล่ะครับ

ถามมาว่า...

1.ถ้าจ้างออกสิ่งที่เราควรจะได้รับมีอะไรบ้างคะ
ตอบ ค่าชดเชยตามมาตรา ๑๑๘ แห่งพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ.๒๕๔๑ โดยคำนวณตามอายุงานครับ

2.ในกรณีนี้ค่าตกใจ ควรได้กี่เดือนคะ ( อ่านมาว่าถ้าปรับโครงสร้างบริษัท ต้องได้ค่าตกใจ 2 เดือน จริงหรือไม่คะ )
ตอบ ค่าตกใจ หรือเรียกในทางกฎหมายว่า ค่าจ้างแทนการบอกกล่าวล่วงหน้าตามาตรา ๑๗ โดยต้องบอกกล่าวเป็นหนังสือก่อนจะถึงกำหนดการจ่ายค่าจ้างเพื่อให้มีผลการเลิกจ้างในคราวถัดไป ดังนั้น จะตอบว่าได้กี่เดือน จะต้องดูก่อนว่าได้บอกกล่าวเลิกจ้างเราเมื่อใด? จ่ายค่าจ้างเป็นเดือนหรือเป็นวิค หรือจ่ายเป็นรายวัน เพื่อพิจารณาว่านายจ้างได้บอกและจ่ายค่าตกใจได้ถูกต้องครบถ้วนหรือไม่ ส่วนที่วงเล็บมาว่าค่าตกใจกรณีปรับโครงสร้างได้ ๒ เดือนนั้น ไม่จริงนะครับ)

3.ถ้าบริษัทให้ออกวันที่ 4 มกราคม เงินเดือนในเดือน มกรา เราต้องได้เต็มจำนวนหรือไม่คะ
ตอบ แหมๆๆๆ....จะเอาเต็มเดือนเลยรึ (หยอกๆ) ค่าจ้างตามกฎหมายแล้วจะจ่ายให้เฉพาะวันที่มาทำงาน ดังนั้น เมื่อออกวันที่ ๔ ก็จะได้แค่วันที่ ๔ นะครับ

4.ค่าชดเชยที่ได้ 3 เดือนใช่มั๊ยคะ
ตอบ ไม่ถูกครับ ที่ถูกคือ ๙๐ วันครับ ...อ้าวทนาย..มันต่างกันตรงใหน? ก็ตอบว่า ต่างกันตรงวันกับเดือนนี่แหละครับ เมื่อกฎหมายกำหนดเป็นวันก็ต้องเปลี่ยนค่าจ้างรายเดือนมาเป็นรายวันก่อน โดยใช้ ๓๐ มาหารก็จะได้ค่าจ้างรายวันแล้วก็คูณด้วย ๙๐ จะเห็นว่า จำนวนเงินไม่เท่ากันนะครับ คำนวณ ๙๐ วันจะน้อยกว่าเป็นจุดทศนิยม สรุปคือ คิดง่ายๆก็ ๓ เดือนนั่นแหละ ง่ายดี ;D

5.ถ้าบริษัทจ้างออกจะเสียประวัติจริงหรือไม่คะ
ตอบ เสียประวัติอะไร? คุณทำอะไรผิดหรือ? ถ้าไม่ได้ทำผิดอย่าได้กลัวไปครับ เป็นคำขู่ของนายจ้างที่เป็นลูกไม้ทั่วๆไป หากไม่ได้ทำผิดก็ให้บริษัทเลิกจ้างไปเลยครับ เว้นแต่มีความผิดก็ว่ากันไปอย่างนะครับ และแน่นอนว่าหากถูกเลิกจ้างด้วยเหตุปรับโครงสร้างองค์กร หากเหตุผลยังไม่ชัดเจนว่าเหตุใดจึงต้องปรับโครงสร้าง กิจการไม่ได้ขาดทุนและเป็นการเลือกปฎิบัติ อาจเป็นการเลิกจ้างที่ไม่มีเหตุผลอันสมควร เป็นการเลิกจ้างที่ไม่เป็นธรรมตาม พรบ.จัดตั้งศาลแรงงานและวิธีพิจารณาคดีแรงงาน พ.ศ.๒๕๒๒ มาตรา ๔๙ มีสิทธิ์เรียกค่าเสียหายจากการเลิกจ้างไม่เป็นธรรมได้อีก และมีสิทธิได้รับเงินว่างงานร้อยละ ๕๐ จากประกันสังคมอีกด้วยครับ

6.หลักฐานพวกคลิปอัดเสียงที่คุยกับ HR หรือการต่อรองเจรจาที่เค้าบังคับให้เราเขียนใบลาออกเอง สามารถนำไปใช้ในชั้นศาลได้หรือไม่คะ ( เพราะไม่บริษัทไม่ส่ง E-mail หรือ ทำหลักฐานไว้ค่ะ เป็นการแจ้งปากเปล่า เลยต้องอัดคลิปเสียงไว้เพื่อป้องกันตัวเอง )
ตอบ เก็บเอาไว้ก่อนครับ เดี๋ยวถึงชั้นศาลค่อยว่ากันครับ

7.ถ้ามีประวัติการทำงานในวันหยุดหรือลาพักร้อน สามารถฟ้องเรียกค่าแรงย้อนหลังได้หรือไม่คะ
ตอบ ทั้งได้และไม่ได้ครับ  ที่บอกว่าได้ คือกรณีที่บริษัทมีคำสั่งให้เราไปทำงานในวันหยุด กรณีนี้ได้แน่นอนครับ  ส่วนกรณีไม่ได้ คือกรณีที่บริษัทไม่ได้สั่งให้เราไปทำ แต่เราขยันไปทำเอง กรณีเช่นนี้จะไม่ได้นะครับ

คงครบถ้วนนะครับ

ทนายพร
[/color][/size][/size]

palawast

• Newbie
  • *
    • SEO Services BKK
Re: นายจ้าง ( HR , บริษัท ) ไม่ยอมจ่ายค่าชดเชย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2023, 10:56:24 am »
เคสน่าสนใจครับ ขอบคุณที่มา share ครับ
สนใจเรื่องกฏหมาย อยากเรียนรู้เรื่องกฏหมายของไทย